Isra’ila ta hana Falasɗinawa shiga Masallacin Kudus a ranar Jumma’ar farkon Ramadan
An kai kayan aiki da sojoji. inda aka hana dubunnan Falasdinawa shiga birnin Kudus da Gabar Yamma da aka mamaye.
Hukumomin Isra'ila sun sanya tsauraran matakan shiga Masallacin Ƙudus ga Falasdinawa masu ibada a ranar Jumma'a, wanda hakan ya takaita shiga birnin na Kudus daga Gabar Yamma da aka mamaye a ranar Jumma'a ta farko ta watan Ramadan.
Daruruwan Falasdinawan da suka taru kafin wayewar gari a cibiyoyin bincike da ke kewaye da Urushalima, suna fatan isa ga Masallacin, amma da yawa an mayar da su baya duk da cewa suna da izinin da aka bayar a baya, a cewar jami'an yankin da kuma shaidun gani da ido.
Sojojin Isra'ila sun karfafa hanyoyin ketarawa tare da tura sojoji da manyan kwamandoji zuwa wurin, wanda hakan ya tilasta adadin masu ibada 10,000 daga Gabar Yamma da aka mamaye neman izini.
Hukumomin Falasdinawa sun ce dubban mutane sun yi cirko-cirko a cibiyar binciken ababen hawa ta Qalandiya bayan an cim ma matsaya.
Tsaurara matakan hani a Ramadan
Matakan da aka tsaurara sun zo ne yayin da Isra'ila ta kara yawan matakan faɗakarwar tsaro a faɗin Gabar Yamma da birnin Kudus da aka mamaye a farkon watan Ramadan, kuma a daidai lokacin da ake ci gaba da samun tashin hankali da ke da alaƙa da yaƙin da Isra'ila ke yi da Gaza.
Ƙungiyoyin kare haƙƙin jama'a sun ce hukumomin Isra'ila sun kuma ƙara yawan kama mutane da kuma korarsu a Gabashin Urushalima da aka mamaye a cikin 'yan makonnin nan, yayin da tashin hankali, faɗaɗa matsugunan da ba bisa ƙa'ida ba da hare-haren soji a Gabar Yamma da aka mamaye suka ƙaru tun lokacin da yaƙin Gaza ya fara a watan Oktoba na 2023.
Falasdinawa suna ɗaukar Gabashin Urushalima da aka mamaye a matsayin babban birnin ƙasar Falasɗinu da zai tabbata a nan gaba, yayin da Isra'ila ke ɗaukar birnin a matsayin babban birninta wanda ba a raba shi ba - takaddamar da ke ci gaba da sanya damar shiga wurare mafi tsarki zama tashin hankali a kowane Ramadan.