| hausa
KASUWANCI
3 MINTI KARATU
Hauhawar farashin kayayyaki a Nijeriya ta ƙaru zuwa kaso 33 a Oktoba: NBS
'Yan Nijeriya suna fuskantar ɗaya daga cikin mafi munin tabarbarewar tattalin arziki da aka taba gani a tsawon shekaru da dama, inda tsare-tsaren kuɗi a ƙasar suka sanya darajar Naira take ci gaba da faɗuwa idan aka kwatanta da dala.
Hauhawar farashin kayayyaki a Nijeriya ta ƙaru zuwa kaso 33 a Oktoba: NBS
Ƙarin farashin kuɗin kayan masarufi ya haifar da sabbin alƙaluman hauhawar farashin kayayyaki a Nijeriya. / Hoto: Reuters  
15 Nuwamba 2024

Alƙaluman hauhawar farashin kayayyaki a Nijeriya ya karu zuwa kashi 33.88 a watan Oktoban 2024, adadin da ya nuna an samu ƙarin kashi 1.18 cikin dari daga kashi 32 cikin 100 da aka samu a watan Satumban 2024.

Bayanan da Hukumar Ƙididdiga ta Nijeriya (NBS) ta fitar a ranar Juma’a sun nuna cewa an samu ƙaruwar hauhawar farashin sufuri da kuma kayayyakin masarufi a ƙasar.

“Alƙaluman hauhawar farashin kayan masarufi a watan Oktoban 2024 ya kai kaso 39.16 cikin 100, ƙarin kaso 7.64 cikin 100 kan adadin da aka samu a watan Oktoban 2023 (31.52%),” in ji NBS.

Hukumar ta ƙara da cewa an samu ƙari a farashin kayayyakin abinci kamar masara da shinkafa da hatsi da kuma man girƙi, waɗanda suka kara yawan hauhawar farashin abinci da ake samu a kowane shekara.

Rikicin tattalin arziki

Kazalika alƙaluman sun nuna yanda hauhawar farashin kayayyaki yake ta ƙaruwa a shekarar 2024.

A watan Yuni an alƙaluman hauhawar farashin ya aru zuwa kaso 34.19 cikin 100, adadin da ya zarce na watan Mayun na kashi 33.95 cikin 100.

'Yan Nijeriya suna fuskantar ɗaya daga cikin mafi munin tabarbarewar tattalin arziki da aka taba gani a tsawon shekaru da dama, inda tsare-tsaren kuɗi a ƙasar suka sanya darajar Naira take ci gaba da faɗuwa idan aka kwatanta da dala.

Jim kaɗan bayan hawansa kan mulki a watan Mayun bara, Shugaba Bola Tinubu ya bayyana kawo ƙarshen tallafin man fetur, wanda ya ce gwamnati ba za ta iya zure ci gaba da biya ba.

Lamarin dai ya fusata al'ummar Nijeriya kana ya haifar da zanga-zanga a faɗin ƙasar.

Ko da yake dai, masu sharhi sun bayyana cewa ba a tanaɗin isassun matakan da za su taimaka wajen rage raɗaɗin sakamakon sauye-sauyen da aka yi ba.

MAJIYA:TRT Afrika
Rumbun Labarai
Kamfanin simintin Dangote ya fara aiki a ƙasar Ivory Coast
Ana hasashen mambobin OPEC+ za su ƙara yawan fetur ɗin da suke fitarwa yayin da farashinsa ke karewa
Gwamnatin ƙasar Ghana ta ƙara farashin koko
Nijar ta samu tallafin $145m daga bankin AfDB domin inganta makamashi da tattalin arziki
Elon Musk na dab da zama mutum na farko da arzikinsa ya kai tiriliyan a duniya: rahoto
Dangote zai mai da ma'aikatan Matatar Mai da aka kora daga aiki - Ma'aikatar Ƙwadagon Nijeriya
Kamfanin Orano na Faransa ya ce ya tara tan 1,500 na uranium a Nijar
Kamfanonin haɗin gwiwa ƙarƙashin Saudiyya za su sayi kamfanin wasannin game na Electronic Arts (EA)
Kamfanin Turkish Airlines zai sayi jiragen sama na Boeing 225 bayan Trump da Erdogan sun tattauna
Hukumomi a Ghana sun kama mutanen da ake zargi da yin fasa-ƙwaurin zinari
Matatar mai ta Dangote ta yi watsi da jita-jitar dakatar da aiki na wasu watanni
Babban Bankin Ghana ya dakatar da lasisin cinikin kuɗin ƙetare na UBA da wasu manhajojin aika kuɗi
Farashin ƙwallon kaɗanya ya faɗi warwas a Nijeriya bayan ƙasar ta dakatar da fitar da shi
Babban Bankin Ghana ya ba da sabbin sharuɗɗan kuɗaɗen ƙetare ga masu shiga da kayayyaki
Madogarar bincike kan abincin da aka sauya wa halitta (GMO), da dalilan karɓuwarsa a Nijeriya
Manoman koko a Ghana sun fi takwarorinsu samun farashi mai kyawu a Yammacin Afirka – COCOBOD
Nijeriya na sa ran ganin sakamako mai kyau bayan aiwatar da wani kyakkyawan tsari a harkar kamfanoni
Kamfanin Tsaro na Turkiyya zai ƙulla yarjejeniya da Malaysia don samar mata da motocin yaƙi
Turkiyya da Libya sun kulla yarjejeniyar hakar ma’adanai, samar da makamashi da ababen more rayuwa
Filin jiragen sama na Istanbul ya sake cirar tutar tashin jirage a Turai, in ji Ministan Sufuri