Sudan ta nemi 'yan ƙasar da suka yi ƙaura zuwa ƙasashen waje saboda yaƙi su koma gida
Gwamnatin ƙasar ta ce tana neman hakan ne a wani ɓangare na ƙarfafa wa Sudanain da suka rasa matsugunansu su koma gida su kuma taimaka wajen sake farfado da ƙasar da ci gabanta.
Sudan ta yi kira ga duk ’yan ƙasa da suka ƙaura suke zaune a ƙasashen waje su koma gida, yayin da gwamnati ke ƙara ƙoƙari don sauƙaƙe komawa gida bisa son-ransu da kuma kawar da shingayen da ke hana masu son komawa.
Firaminista Kamil Idris ya ce ofishinsa yana da niyyar sauƙaƙa tsarin komawa da tabbatar da cewa ’yan ƙasa za su iya ba da gudunmawa cikin fa’ida wajen gina ƙasa, in ji kafar yaɗa labaran gwamnati, SUNA.
Yayin ziyarar da ya kai bakin iyaka na Ashkeit a Wadi Halfa a ranar Talata, Idris ya ce hukumomi sun ɗauki matakai don kawar da haraji da biyan kuɗaɗe don tabbatar da cewa masu dawowa ba za su fuskanci matsakar biyan kuɗaɗe ko ƙarin nau’ikan haraji na kwastam ba.
Ya lura cewa irin waɗannan ayyuka sun ƙara wa ’yan ƙasa nauyi ba tare da wani amfani ga gwamnati ba.
Firaministan ya ce gwamnati na aiki don inganta yanayi a muhimman wuraren shiga, inda ya umarci Ma’aikatar Kuɗi da ta magance matsalolin wutar lantarki a bakin iyakar kuma ya yi alƙawarin samar da kayan bincike.
Haka kuma ya umarci a kawo cikakkiyar mafita ga matsalolin ruwan sha tare da kiran ƙara haɗin kai tsakanin hukumomin lafiya da jami’an iyaka don magance buƙatun da suka rage.
Taimakon ƙasa da ƙasa
Sudan ta kuma gode wa Masar saboda karɓar miliyoyin ’yan Sudan da kuma tallafa wa tsarin komawa bisa son rai.
Hukumomin gida sun ce masu dawowa za su sami tallafi don tabbatar da tafiyarsu cikin aminci zuwa inda za su je. Gwamnatin Jihar Arewa ta nuna cewa tana shirye ta taimaka wa masu komawa yayin da suke komawa zuwa al’ummominsu.
Idris ya ce bakin iyakar Ashkeit ya shirya sosai don gudanar da aikin komawa cikin inganci, yana ƙara da cewa ayyuka a kwastam da ofisoshin fasfo na gudana lafiya. Har ila yau ya gana da ’yan ƙasa a bakin iyakar, inda ya saurari korafinsu kuma ya umarci jami’ai su magance su.
Yakin da ya tashi tsakanin sojojin Sudan da RSF a tsakiyar Afrilu 2023 ya haifar da gagarumin tashin hankali wanda ya janyo ɗaya daga cikin mummunan rikice‑rikicen bil’adama mafi saurin ƙaruwa a duniya, inda aka tilasta wa fiye da mutum miliyan 12 barin gidajensu, kuma fiye da mutum miliyan 33 ke buƙatar agajin jinƙai.
Fiye da mutum 40,000 sun rasa rayukansu a cikin shekaru uku da suka gabata, a cewar bayanan Majalisar Dinkin Duniya. Kungiyoyin agaji suna cewa ainihin adadin mutanen da suka mutu zai iya kasancewa sau da yawa mafi yawa.