| Hausa
NIJERIYA
2 minti karatu
Rundunar sojin Amurka tabbatar da tura 'wata ƙaramar tawaga' Nijeriya
Sanarwar ta biyo bayan wasu hare-haren da Amurka ta kai da sabunta mayar da hankalin harkokin diflomasiyya kan tsaro da 'yancin addini
Rundunar sojin Amurka tabbatar da tura 'wata ƙaramar tawaga' Nijeriya
Sanarwar ta biyo bayan wasu hare-haren da Amurka ta kai da sabunta mayar da hankalin harkokin diflomasiyya kan tsaro da 'yancin addini / AA
4 Fabrairu 2026

Amurka ta tura wata ƙaramar tawagar jami’an sojinta Nijeriya, kamar yadda babban jami’in rundunar sojin Amurka a Afirka ya bayyana ranar Talata.

Janar Dagvin R.M. Anderson ya bayyana cewa tura jami’an ya biyo bayan wata ganawa da shugaban Nijeriya Bola Tinubu a birnin Roma a shekarar da ta gabata, yana mai ishara ga yadda ɓangarorin suka tabbatar da cewa ana buƙatar a ƙara matsa ƙaimi domin magance “barazanar ta’addanci a Yammacin Afirka .”

“Wannan ya janyo ƙarin haɗin gwiwa tsakanin ƙasashemu, ya ƙunshi wata ƙaramar tawagar Amurka da ke zuwa da ƙarewa na musamman daga Amurka domin taimaka wa abin Nijeriya ke yi cikin wasu shekaru,” a cewar Anderson .

Masu AlakaTRT Afrika - Amurka ta aika kayayyakin soji ga Nijeriya bayan ƙaddamar da ayyukan tsaro na haɗin gwiwa

A watan Disamban 2025, Shugaban Amurka Donald Trump ya ba da izinin kan wasu wurare a Nijeriya kuma ya nuna cewa za a iya ƙara kai hare-hare a Nijeriya.

Nijeriya na fuskantar ƙarin sa ido daga Washington bayan Trump ya yi barazanar ɗaukar matakin soji , inda ya zargi ƙasar ta Yammacin Afirka da gaza kare al’umar Kiristoci.

A cikin wannan damuwar, an ayyana Nijeriya a matsayin ƙasa da ake nuna damuwa a kanta, wata sifa da majalisar dokokin Amurka ke amfani da ita kan ƙasashen da ake zargi da danniya game da addini.

Gwamnatin Nijeriya ta yi watsi da zarge-zarge yi wa Kiristoci kisan kiyashi, tana mai cewa ƙungiyoyi masu makamai suna kai hari kan fararen-hula ba tare da la’akari da addininsu ba.


Rumbun Labarai
Jan hankalin gwamnatin Nijeriya ga 'yan ƙasar masu shiga yaƙi a wasu ƙasashen ƙetare
Rundunar Sojin Nijeriya ta ce ta daƙile hare-haren 'yan ta'adda a jihar Borno
Nijeriya ta gargaɗi ‘yan ƙasar kan faɗawa tarkon masu ɗaukar ma’aikata su tura su wurin yaƙi
'Yanbindiga sun kashe aƙalla mutum 30 a Jihar Neja ta Nijeriya, sun ƙona ofishin 'yansanda
'Yanbindiga sun kashe DPO na 'yansandan Nijeriya a Jihar Katsina
'Rashin sake wa hukumomin gwamnatin Nijeriya kuɗaɗen kasafi koma-baya ne ga ci gaban ƙasa'
Za a yi zaben Shugaban Kasa a Nijeriya ranar 20 ga Fabrairun 2027, in ji INEC
Hukumar Kiyaye Haɗɗura ta Nijeriya ta kori ma'aikatanta 43 kan saɓa wa dokar aiki
Jami'an tsaro sun ƙwace fasfon Nasir El-Rufa'i bayan yunkurin kama shi ya ci tura a filin jirgi
Sojojin Nijeriya sun kashe 'yan Boko Haram 16 a Borno
CBN ya bai wa 'yan canji a Nijeriya damar sayen dala 150,000 a duk mako daga gwamnati
Amurka za ta tura sojojinta 200 Nijeriya
Sojojin Nijeriya sun kashe gomman 'yan-ta'adda, sun dawo da mutum 700 gida a arewa maso gabas
Me ya sa Kannywood ke fafutuka yayin da Nollywood ke samun tagomashi?
Shugaban Hukumar Alhazan Nijeriya Sheikh Abdullahi Saleh Pakistan ya ajiye aikinsa
Mutum fiye da 30 sun rasu sakamakon hatsarin mota a Jihar Kano
Nijeriya: 'Yanbindiga sun sace wani faston Katolika a Kaduna, sun kashe mutum uku
Nijeriya da Nijar sun ƙulla yarjejeniya kan jigilar kayayyaki da tsaron kan iyaka
Shugaba Tinubu na Nijeriya na shirin kai ziyarar aiki London a watan Maris
Jerin hare-hare sun yi sanadin mutuwar mutum 30 a Jihar Benue ta Nijeriya