A cikin wata sanarwa, ma'aikatar sufuri ta ce gwamnati ta fara "lalube a kasuwa" don nemo masu ayyukan gudanar da jiragen sama ƙwararru ko masu zuba jari a fannin sufurin jiragen sama, da nufin zaɓar abokin hulɗa mai dabarun taimakawa wajen kafa kamfanin jigilar kaya na ƙasa mai inganci a fannin kasuwanci da kuma gogayya a duniya.
Ma'aikatar ta ce kamfanin jirgin saman da aka tsara samarwa zai kafa hedikwatarsa a Accra, babban birnin ƙasar, wanda zai zama cibiyar yanki da kuma mahadar nahiyoyi don ayyukan fasinja da kaya.
A ƙarƙashin shirin, gwamnati tana sa ran abokin hulɗa mai karewa zai riƙe mafi yawan hannun jari a cikin haɗin gwiwar, wanda ke nuna sauyawa zuwa ga shugabancin kamfanoni masu zaman kansu maimakon ikon gwamnati.
A cewar ma'aikatar, dole ne abokan hulɗa da za a yi aiki da su su zama kwararru a fannin sufurin jiragen sama, bayanan bin ƙa'idoji da kuma ƙarfin kuɗi don tallafawa sayen jiragen saman da haɓaka hanyoyi.
Ana sa ran kamfanin jirgin zai samar da cikakkiyar hanyar sadarwa mai dogon zango zuwa wurare a Turai, Arewacin Amurka, Gabas ta Tsakiya da Asiya, tare da hanyoyin yanki da kuma sashen dakon kaya.
Jami'ai ba su bayar da ranar ƙaddamar da jirgin ba, amma sun ce ana sa ran kamfanin zai sayi ko kuma ya tura kayan aiki a cikin ɗan gajeren lokaci, inda za a fara aiwatar da ayyukan kafin watanni uku na farkon 2027.
Ghana ba ta da cikakken kamfanin jirgin sama na ƙasa tun bayan rugujewar Ghana Airways a 2004 bayan shekaru da dama na matsalolin kuɗi, gazawar sake fasalinsa bayan yunƙurin hakan da kuma ƙaruwar basussuka, wanda ya bar ɗaya daga cikin manyan kasuwannin zirga-zirgar jiragen sama na Afirka ba tare da wani kamfanin jirgin sama mai samun goyon bayan gwamnati ba.










