An sako kwamandan rundunar RSF ta Sudan, wanda aka kama karshen shekarar da ta gabata bayan fushin da duniya ta nuna kan bidiyon da ke nuna yana kashe fararen-hula a Al Fasher, daga gidan yari kuma ya koma filin daga, kamar yadda majiyoyi tara suka shaida wa Reuters.
Biyu daga cikin majiyoyin — wani jami’in leken asiri na Sudan da kuma wani kwamandan RSF — sun ce sun da idonsu sun ga Brigadiya Janar al-Fateh Abdullah Idris na RSF, wanda aka fi sani da Abu Lulu, a filin daga a Kordofan a watan Maris.
Wani jami’in soja na Chadi ya shaida wa Reuters cewa jami’an RSF sun roƙi a mayar da Abu Lulu filin daga don karfafa gwiwar sojojin da ke zazzafan fada a wurin.
Gaba ɗaya, Reuters ta yi magana da majiyoyi 13 waɗanda suka ce suna sane da sakin Abu Lulu. Sun haɗa da kwamandojin RSF guda uku, wani jami’in RSF, ɗan’uwa ga Abu Lulu, wani jami’in soja na Chadi mai kusanci da jagorancin RSF, da sauran majiyoyi bakwai da ke da alaƙa da shugabannin RSF ko samun bayanan leken asiri kan ayyukan filin RSF.
RSF ta musanta rahoton
Wani mai magana da yawun RSF, a martani ga tambayoyin Reuters, ya fitar da wata sanarwa a ranar Litinin yana musanta cewa ƙungiyar ta sako Abu Lulu.
Sanarwar da Ahmed Tugud Lisan, mai magana da yawun RSF ya bayar ta ce kotu ta musamman za ta gurfanar da shi da wasu da ake zargi da laifuka yayin mamayar Al Fasher.
“Maganar cewa an sako Abu Lulu ba gaskiya ba ce, kuma gaba ɗaya ƙarya ce,” in ji sanarwar. “An riƙe Abu Lulu da sauran waɗanda ake zargi da laifuka yayin ɗaukar Al-Fashir tun lokacin da aka kama su kuma ba su taɓa fita daga gidan yari ba.”
Reuters ba ta samu damar tuntuɓar Abu Lulu ba.
RSF ta tsare Abu Lulu a ƙarshen Oktoban 2025, 'yan kwanaki bayan karɓar Al Fasher cikin jini, birni mai girma a Arewacin Darfur. An fitar da bidiyoyi da dama waɗanda suka nuna yana kashe mutane marasa makami yayin wannan farmaki.
Takunkuman Majalisar Dinkin Duniya
Ayyukansa sun sa san ba shi lakabi da “makashin Al-Fasher,” lakabi da Majalisar Tsaro ta Majalisar Dinkin Duniya ta ambata lokacin da ta yi masa takunkumi a ranar 24 ga Fabrairu kan keta hakkin ɗan’adam.
Yaƙin basasa na tsawon shekaru uku tsakanin sojojin Sudan da RSF ya haifar da abin da ƙungiyoyin agaji ke cewa shi ne mafi girman rikicin jinƙai a duniya.
A farkon wannan shekara, wani bincike na 'yanci na Majalisar Dinkin Duniya ya gano cewa kisan jama'a a Al Fasher suna ɗauke da alamu na kisan ƙare dangi.
Wani binciken daban na MDD ya gano cewa fiye da mutane 6,000 ne sojojin RSF suka kashe daga 25 zuwa 27 ga Oktoba.
Bidiyo huɗu da Reuters ta tabbatar sun nuna Abu Lulu yana harbin aƙalla fursunoni 15 marasa makami a Al-Fasher a ranar 27 ga Oktoban 2025, bayan RSF ta karɓi birnin.
Dukansu suna sanye da kayan farar hula. A cewar dokokin ƙasa da ƙasa, kashe kowa — ko da tsohon mai yaƙi ne — wanda bashi da makami kuma baya barazana, laifi ne na yaƙi.
Majiyoyi huɗu sun shaida wa Reuters cewa an sako Abu Lulu a watan Disamban 2025. Reuters ba ta iya tabbatar da takamaiman lokacin da aka sake shi ba.







