| Hausa
GABAS TA TSAKIYA
2 minti karatu
Turkiyya da sauran ƙasashen Musulmi sun soki matakin Isra’ila na ƙwace filaye a Gaɓar Yamma
Ministocin harkokin waje takwas a wata sanarwa ta haɗin gwiwa sun ce Isra’ila na amfani da matakan da suka saɓa wa doka wajen ƙaƙaba ikonta kan Gaɓar Yamma da ke ƙarƙashin mamaya.
Turkiyya da sauran ƙasashen Musulmi sun soki matakin Isra’ila na ƙwace filaye a Gaɓar Yamma
Wasu maza Falasdinawa zaune a kusa da buraguzan gine-ginensu da Isra'ila ta rushe a garin Shugba da ke Ramallah a ranar 9 ga Fabrairun 2026. / Reuters
17 Fabrairu 2026

Ministocin harkokin wajen Turkiyya, Masar, Jordan, Indonesia, Pakistan, Qatar, Saudi Arabia, da Haɗaɗɗiyar Daular Larabawa sun fitar da wata sanarwa ta haɗin gwiwa a ranar Talata suna Allah wadai da matakin Isra'ila na ayyana manyan yankuna a Gaɓar Yamma da aka mamaye a matsayin "filin ƙasa," suna mai bayyana matakin a matsayin wani babban wuce-gona-da-iri da ke keta dokokin ƙasa da ƙasa kuma yana kawo cikas ga makomar zaman lafiya.

A cewar wata sanarwa a hukumance da Ma'aikatar Harkokin Wajen Turkiyya ta fitar, manyan jami'an diflomasiyya na ƙasashen takwas sun soki amincewar Isra'ila ga shirin yin rajista da kuma daidaita mallakar filaye a yankuna da dama na Gaɓar Yamma da aka mamaye, mataki ne na farko da aka ɗauka tun 1967.

Ministocin sun ce matakin haramun ne kuma sun yi gargaɗin cewa zai hanzarta faɗaɗa matsugunan da kuma ƙwace filaye.

Masu AlakaTRT Afrika - Martanin duniya a yayin da Isra’ila ke rajistar mallake Gabar Yammacin Kogin Jordan

"Wannan matakin haramtacce yana tattare da babban wuce-gona-da-iri da manufar hanzarta ayyukan matsugunan da ba bisa ƙa'ida ba, ƙwace filaye, mamaya da faɗaɗa ikon Isra'ila, da kuma amfani da ikon Isra'ila ba bisa ƙa'ida ba a kan Yankin Falasɗinu da aka mamaye," in ji sanarwar haɗin gwiwar.

Saba wa dokokin ƙasa da ƙasa

Waɗanda suka sanya hannu kan yarjejeniyar sun ce wannan mataki ya karya dokar jinƙai ta duniya, ciki har da Yarjejeniyar Geneva ta Huɗu, da kuma ƙudurorin Kwamitin Tsaro na Majalisar Ɗinkin Duniya da suka shafi batun, "mafi girma daga cikin su akwai Ƙuduri na 2334," wanda ke kira ga Isra'ila da ta dakatar da ayyukan faɗaɗa matsugunan.

Sanarwar ta kuma yi nuni da ra'ayin masu ba da shawara daga Kotun Duniya (ICJ), tana mai cewa matakin ya saɓa wa sakamakon da aka samu na cewa manufofin da ke canza matsayin shari'a, tarihi da kuma yanayin al'umma na yankin da aka mamaye haramtattu ne.

Ministocin sun yi gargaɗin cewa matakin ya yi kama da an tsara shi ne don kawo "gaskiya sabon tsarin shari'a da gudanarwa" wanda ke barazana ga ɗorewar mafita tsakanin ƙasashe biyu kuma yana iya haifar da ƙarin rashin kwanciyar hankali a yankin.

Da suka sake jaddada kin amincewa da matakan Isra’ila na kashin kanta kuma ita kadai, ministocin sun bukaci al'ummar duniya da su ɗauki "matakai bayyanannu da yanke hukunci" don dakatar da take hakki da kare haƙƙin Falasɗinu, gami da ƙudurin kai da kuma kafa ƙasa mai 'yanci a kan yarjejeniyar 4 ga Yunin 1967 tare da Gabashin Kudus a matsayin babban birninta.