Sarki Charles ya karɓi baƙuncin Shugaba Tinubu a ziyara mai tarihi a Birtaniya

Saboda watan azumin Ramadan, ba a shirya liyafar cin abincin rana ba domin Tinubu yana azumi. Sai dai za a gudanar da babban liyafar ƙasa da yamma.

By
Tinubu da Sarki Charles / Nigeria Presidency

Sarki Charles III na Birtaniya ya karɓi baƙuncin Shugaban Nijeriya Bola Ahmed Tinubu a Fadar Windsor Castle a ranar Laraba domin wata muhimmiyar ziyarar ƙasa da ke da nufin ƙarfafa dangantaka tsakanin Birtaniya da Nijeriya.

Wannan ita ce ziyara ta farko da wani shugaban Nijeriya ya kai Birtaniya a irin wannan matsayi cikin shekaru 37, lamarin da ke nuna ƙarfafuwar dangantakar diflomasiyya, al’adu da tattalin arziki tsakanin ƙasashen biyu.

Kasuwanci tsakanin Birtaniya da Nijeriya ya kai wani matsayi mafi girma a tarihi, wanda ke ƙara nuna muhimmancin wannan ziyara.

An tarɓi Shugaba Tinubu da cikakkiyar girmamawa ta sarauta, ciki har da jerin gwanon keken doki da kuma gaisuwar soja a harabar fadar.

Daga nan ya haɗu da Sarki Charles inda sojojin Birtaniya sanye da jajayen kayan gargajiya suka yi masa fareti.

Saboda watan azumin Ramadan, ba a shirya liyafar cin abincin rana ba domin Tinubu yana azumi. Sai dai za a gudanar da babban liyafar ƙasa da yamma.

Birtaniya na da manyan ‘yan asalin Nijeriya da ke zaune a ƙasar kimanin mutum 300,000. Daga cikin fitattun ‘yan Birtaniya masu asalin Nijeriya akwai Kemi Badenoch, shugabar jam’iyyar Conservative kuma mace baƙa ta farko da ta jagoranci babbar jam’iyyar siyasa a ƙasar.

A yayin ziyarar, Sarki Charles ya nuna wasu kayayyaki da ke da alaƙa da Nijeriya daga tarin kayan sarauta. Tare da Sarauniya Camilla, da Yarima William, da Catherine Gimbiyar Wales, sun gabatar da abubuwa kamar rubutun Ben Okri da kuma kujerar sarautar Yarbawa da aka bai wa Sarauniya Elizabeth II a shekarar 1956.

Tawagar ta kuma ziyarci Cocin St George’s Chapel inda Shugaba Tinubu ya ajiye furanni a kabarin marigayiya Sarauniya Elizabeth II.

Kazalika Firaminista Keir Starmer zai gana da Shugaba Tinubu a ranar Alhamis, yayin da gwamnatin Birtaniya ke ƙoƙarin ƙarfafa matsayinta a matsayin cibiyar kasuwancin Afirka a duniya.

A lokaci guda, matar shugaban Najeriya, Oluremi Tinubu, za ta kai ziyara zuwa Lambeth Palace, gidan Archbishop na Canterbury a London.

Ziyarar na nuna sabon yunƙuri daga ɓangarorin biyu na ƙara ƙarfafa haɗin gwiwa da bunƙasa damar tattalin arziki a duniya.