| Hausa
GABAS TA TSAKIYA
2 minti karatu
Iran na iya janyewa daga yarjejeniyar tsagaita wuta idan Isra'ila ta cigaba da yaƙar Lebanon: Rahoto
Iran na duba yarjejeniyar bayan zargin cewa Isra'ila ta maimaita keta haddi, ciki har da hare-haren masu yawa a Lebanon, cewar kafofin yaɗa labarai na yanki.
Iran na iya janyewa daga yarjejeniyar tsagaita wuta idan Isra'ila ta cigaba da yaƙar Lebanon: Rahoto
Masu ceto suna tsaye cikin tarkace a wurin harin Isra'ila a birnin Tyre, Lebanon, ranar 8 ga Afrilu, 2026. / Reuters

Iran za ta janye daga yarjejeniyar tsagaita wuta da Amurka idan Isra’ila ta ci gaba da take ta, ta hanyar kai hare-hare kan Lebanon, in ji wata majiya mai tushe a hira da Tasnim News Agency, wata kafar labarai da ke kusa da gwamnatin Iran.

Majiya ta faɗa a ranar Laraba cewa, Iran za ta janye daga yarjejeniyar idan keta haddin tsagaita wuta na gwamnatin Zionist ta ci gaba da kai hare-hare kan Lebanon.”

Majiyar ta ƙara da cewa Tehran na nazarin halin da ake ciki saboda abin da ta bayyana a matsayin “ci gaba da keta dokokin tsagaita wuta” da aka danganta da hare-hare kan Lebanon.

A cewar majiyar, Amurka ta amince da dakatar da faɗa a dukkan fuskoki, ciki har da waɗanda suka shafi kai hari kan 'mujahidan Islama' na Lebanon, a ƙarƙashin wani shiri na tsagaita wuta na makonni biyu da aka gabatar.

Masu AlakaTRT Afrika - Sharuɗɗa 10 na zaman lafiya da Amurka ta amince da su a yarjejeniyar tsagaita wuta da Iran

Duk da haka, Isra’ila ta aikata abin da majiyar ta bayyana a matsayin “bayanannen keta dokokin tsagaita wuta” tun daga daren Laraba, ta hanyar ƙaddamar da hare-haren da ta ce sun kasance masu muni kan Lebanon.

Rundunar sojin Isra’ila ta ce, ta kai hari kan fiye da wurare 100 cikin mintuna 10 a faɗin yankuna daban-daban a Beirut, da Kwarin Beqaa, da kudancin Lebanon, a cikin abin da ta bayyana a matsayin harin haɗin gwiwa “mafi girma” tun farkon farmakin da ke gudana a Lebanon.

Isra’ila ta ƙaddamar da hare-haren sama da kuma farmakin ƙasa a kudancin Lebanon tun bayan harin ƙetare da Hezbollah ta kai a ranar 2 ga Maris, duk da cewa an kafa tsagaita wuta a watan Nuwamban 2024.

Hukumomin Lebanon sun ce aƙalla mutane 1,530 ne suka mutu, kuma 4,812 suka ji rauni a hare-haren Isra’ila.

Rumbun Labarai
Iran ta bayyana cikakkun bayanai na shawarwari 14 ga Amurka da nufin kawo ƙarshen yaƙi
'Lokaci na ƙurewa' Trump ya yi gargaɗi ga Iran yayin da ƙofofin diflomasiyya ke rufewa
Saudiyya ta ce an tare jirage uku marasa matuƙa bayan sun shiga sararin samaniyar ƙasar daga Iraq
Amurka ba ta bayar da wani rangwame mai gamsarwa ba a martaninta ga Iran: Kafofin watsa labaran Iran
Kotun Hukunta Manyan Laifuka ta Duniya ta bayar da umarnin sirri don kama jami'an Isra'ila biyar
Ben-Gvir ya sanar da shirin Isra'ila na gina sabbin haramtattun matsugunai a Lebanon
Har yanzu Amurka ba ta ba da bizar Gasar Kofin Duniya ga tawagar ƙwallon ƙafar ƙasarmu ba: Iran
Netanyahu na Isra'ila ya yi tattaunawar sirri a UAE da Al Nahyan yayin yaƙin Iran
Saudiyya ta kai hare-haren sirri kan Iran bayan an kai mata hari — Rahoto
Bayanan sirri na Amurka sun nuna cewa Iran na da iko da makamai masu linazami masu ƙarfi - Rahoto
Fidan ya yi gargadi kan amfani da Mashigar Teku ta Hormuz a matsayin makami a rikicin yankin
An jikkata sojojin Isra’ila takwas yayin kutse a Lebanon duk da yarjejeniyar tsagaita wuta
Haɗaɗɗiyar Daular Larabawa ta riƙa kai hare-hare Iran a asirce a yaƙin Amurka da Isra'ila: rahoto
Rusassun cocina, alamomin Kiristanci da salon hare-haren Isra’ila da ke ci gaba a Lebanon
Trump ya kira martanin Iran ga shawarar zaman lafiya abin da 'ba za a lamunta ba kwata-kwata'
Iran ta mayar da martani ga masu shiga tsakani na Pakistan kan shawarar Amurka ta kawo ƙarshen yaƙi
Saudiyya ta musanta zargin bayar da izinin amfani da sararin samaniyarta don ayyukan soja
Iran ta harba makamai masu linzami ga sojin Amurka bayan hari kan tankar dakon manta
Darussa daga sabon tsarin tafiyar da duniya: Ba za a iya sayen tsaro ba, amma dole a gina shi
Trump ya dakatar da shirinsa na taimaka wa jiragen ruwa wucewa ta Mashigar Hormuz