A ƙarƙashin tsarin siyasar Yammacin duniya na zamani, ana nufin addini da gwamnati su kasance daban, ƙa'idar da ta fito daga tarihin rikicin addini da yaƙe-yaƙen da aka yi da sunan addini a Turai.
Duk da haka, kalaman addini na sake bayyana a lokutan rikicin siyasa. Bayan hare-haren da Amurka da Isra'ila suka kai wa Iran kwanan nan, wanda aka yi a lokacin Ramadan, wata mai tsarki na Musulunci, wasu maganganu game da rikicin sun sake haifar da jigogi na tauhidi da bayanan annabta.
Rahotannin sun fito jim kaɗan bayan hare-haren da wasu sojojin Amurka suka kai wa ƙungiyoyin kare haƙƙin ɗan adam cewa kwamandojinsu sun tsara aikin a matsayin wani ɓangare na "shirin Ubangiji," suna nuni ga ra'ayin Littafi Mai Tsarki game da Karshen Duniya da aka bayyana a cikin Littafin Ru'ya na Yohanna.
Rubutun, wanda ya kammala Sabon Alkawari, ya ƙunshi mu’ujizoji na ƙarshen zamani waɗanda suka nuna ƙasar Isra'ila a tsakiyar yaƙin za ta zama cibiyar yaki tsakanin nagari da mugu.
"Gudunmawar addini mai ƙarfi ga Isra'ila ta samo asali ne daga (rashin) ingantaccen karanta Littafin Da Aka Saukar na Yohanna," in ji Richard Falk, ƙwararre kan harkokin ƙasashen duniya, a tattaunawarsa da TRT World, yana mai nuna tasirin fassarar ‘yan Evangelical a cikin tattaunawar siyasa ta Amurka.
Alamar addini ta bayyana a cikin maganganun siyasa na Isra'ila. Ba da daɗewa ba bayan hare-haren, Firaministan Isra'ila Benjamin Netanyahu ya bayyana Iran a matsayin "Amalik," yana kiran wani maƙiyi na Littafi Mai Tsarki da aka ambata a cikin Attaura a matsayin ƙarfin da dole ne a tuna kuma a fuskance shi.
"Mun karanta a cikin ɓangaren Attaura na wannan makon, 'Ku tuna abin da Amalek ya yi muku.' Mun tuna - kuma mun yi aiki," in ji Netanyahu.
Waɗannan nassoshi sun haifar da sabuwar muhawara tsakanin masana game da rawar da labaran addini ke takawa wajen tsara fahimtar rikicin.
A cewar Luciano Zaccara, ƙwararre kan harkokin Iran da siyasar Gabas ta Tsakiya, lokacin rikicin ya kuma yi daidai da bikin Yahudawa na Purim, wanda ke tunawa da rayuwar Yahudawa a Daular Farisa kamar yadda aka ruwaito a cikin Littafin Esther.
A 2026, Purim ya fara a daren 2 ga Maris kuma ya ci gaba har zuwa 3 ga Maris, wanda ya ci gaba har zuwa 4 ga Maris a Birnin Kudus. zuwansa lokaci guda da rikicin Iran ya ƙarfafa wasu masu sharhi su tsara rikicin da ake yi a yanzu ta hanyar kwatancen tarihi da na Littafi Mai Tsarki.
Duk da haka, Zaccara ya yi gargaɗi game da ɗaukar addini a matsayin babban dalilin rikicin.
"Addini ba shi ne babban dalilin yaƙin ba, aƙalla daga ɓangaren Amurka," ya fada wa TRT World, kodayake ya lura cewa harshen addini na iya taimakawa wajen "ƙarfafa da kuma tabbatar da" shawarwarin siyasa.
Ya ƙara da cewa "Ba wannan ne karo na farko da hakan ta faru ba," yana mai tunawa da cewa tsohon shugaban Amurka George W. Bush ya fara kiran mamayar Afghanistan da "Adalci Mara iyaka," wata kalma daga baya ta canza bayan sukar cewa ta haifar da alamar addini.
Mamayar Yahudu da Nasara?
Zaccara ya kuma nuna kalaman Pete Hegseth, Ministan Yaƙi na Amurka, mai fafutukar kare addinin Kiristanci, wanda "a bayyane yake cewa wani mummunan imani na addini ne ke haifar da shi wanda ke shafar duk labarai da hujjar yin yaƙin".
A lokacin wani shiri na baya-bayan nan, Tucker Carlson, wani mai sharhi kan siyasa na Amurka kuma babban mai magana da yawun MAGA, wanda a bayyane kuma sau da yawa yake kiran kansa Kirista, ya gabatar da irin jawabin Hegseth a Kudus a shekarar 2018.
A cikin bidiyon, Hegseth ya kira kafa Isra'ila, yaƙe-yaƙenta da ƙasashen Larabawa da kuma ayyana Kudus a matsayin babban birnin ƙasar Yahudawa "mu'ujiza", yana goyon bayan gina Haikali na Uku a Kudus a wurin da Musulmai ke kira Haram al-Sharif (Masallaci Mai Tsarki), inda Al-Aqsa, wuri na uku mafi tsarki a Musulunci, yake.
Duk da cewa Zaccara bai danganta Trump da matsayin Hegseth a fili ba, ya lura cewa shugaban Amurka ba ya "saba wa abin da waɗannan masu kishin addini suka ayyana ba domin suna da matuƙar muhimmanci ga manufofinsa na ƙarshe, kuma daidai da tsarin Netanyahu na yin yaƙin".
Baya ga Pete Hegseth, wasu fitattun 'yan siyasar Amurka sun maimaita irin wannan ra'ayi, ciki har da Sanata Lindsey Graham mai ra'ayin mazan jiya na jam'iyyar Republican mai goyon bayan Isra'ila da Mike Johnson, Kakakin Majalisar Wakilai ta Republican, wanda shi ne na biyu a jerin shugabannin ƙasa bayan mataimakin shugaban ƙasa kuma zai hau kujerar shugaban ƙasa idan aka cire shugaban, ya mutu, ko kuma ya kasa yin aiki.
Mike Johnson ya bayyana 'yan Iran a matsayin mabiya "addinin da ba shi da tushe," wani jawabi da aka fi fahimta da shi yana nufin Musulunci, wanda shi ne addinin da mafi yawan jama'ar ƙasar ke bi.
Haka kuma, Sanata Lindsey Graham na jam'iyyar Republican ya kwatanta rikicin a matsayin "yaƙin addini," yana mai jayayyar cewa shugabancin malaman addini na Iran yana da tushe ne daga akidar da ke neman halaka Isra'ila.
Ana ɗaukar kalaman a matsayin "nuna ƙiyayya ga Musulunci" wanda aka saba gani a tsakanin masu ra'ayin mazan jiya na Amurka, yana mai nuni da "asalin Kirista na Yamma," in ji Falk yayin da yake magana game da kalaman "addinin da ba shi da tushe".
Yawancin 'yan Iran sun yi imanin cewa kalaman addini abu ne da Yammacin duniya ke amfani da shi don handamar albarkatun mai.
"Suna ɓoye shi a ƙarƙashin bargon addini, ba addini ba ne, mai ne, da kuma barazanar da suke ji game da manyan ƙasashe kamar mu. Suna faɗin addini ne don su iya tafiya da shi kuma aƙalla su sami wani irin tallafi. A ƙarshe duk game da mai ne," in ji Fatemeh Karimkhan, wata 'yar jarida 'yar Iran da ke Tehran, a ttaunawarta da TRT World.
A wani bayani, Graham ya bayyana yana tabbatar da ikirarin Karimkhan, yana mai cewa, "Idan wannan gwamnatin ta ruguje, za mu sami sabuwar Gabas ta Tsakiya, za mu sami tarin kuɗi".
Sabanin wayewa?
Dangane da yadda Johnson ke yi wa al'adun Musulunci, Falk ya ambaci sanannen rubutun masanin Amurka Samuel Huntington na 'Clash of Civilizations and the Remaking of World Order', wanda ya yi hasashen cewa yaƙi tsakanin wayewa zai biyo bayan lokacin siyasa mai zaman lafiya bayan rugujewar Tarayyar Soviet da kuma ƙarshen Yaƙin Cacar Baki.
"A wannan ma'anar, Isra'ila wani ɓangare ne na faɗaɗa hangen nesa na Yahudanci da Kiristanci," in ji Falk.
A tunanin Yahudanci da Kiristanci, idan aka kwatanta da Yahudawa, ana ɗaukar Musulmai a matsayin waɗanda ba sa cikin wayewar Yamma.
Graham, bayan ya bayyana abin da ke faruwa a Gabas ta Tsakiya a matsayin "yaƙin addini", ya kuma yi wata magana mai ban sha'awa, yana mai cewa abin da Amurka da Isra'ila ke yi a halin yanzu a kan Iran "zai kafa hanya ga makomar Gabas ta Tsakiya na shekaru dubu masu zuwa".
"Na fi son in ɗauki Yaƙin Iran a matsayin faɗaɗa yaƙin da Isra'ila ke gudanarwa a Falasɗinu da aka mamaye a madadin burin Yahudawa na mamaye yankin, da kuma nuna manufofin akidar ƙasashen yamma na Kiristocin farar fata," Falk, ƙwararre kan hulɗar ƙasa da ƙasa ya shaida wa TRT World.
Baya ga yaƙi da Iran, rarrabuwar kawuna da ke tattare da yakin kisan kare dangi na Isra'ila a Gaza ma na nuna abin da wasu masana suka bayyana a matsayin haɗin kai mai faɗi na wayewa, tare da ƙasashe da yawa na Yammacin duniya waɗanda Kiristoci ke da rinjaye suna goyon bayan Isra'ila, a cewar Falk.
"Wannan martani ga kisan kare dangi na Isra'ila ba batun yanayin ƙasa ba ne. ya kasance na asalin wayewar kabilanci da addini. Ta yaya kuma za a bayyana goyon bayan kisan kare dangi na Isra'ila daga ƙasashen Kiristoci fararen fata masu nisa kamar Australia?" in ji shi.
Yayin da ƙasashe da yawa waɗanda ba na Yamma ba ke son tallafawa manufar Falasɗinu ta hanyar dokokin ƙasa da ƙasa don neman "tsarin dimokuraɗiyya a duniya," suna kuma sane da cewa "ƙalubalantar Yammacin duniya ta hanyar ba da taimako mai yawa na soja ko tattalin arziki ga Falasɗinawa a fili zai haifar da "sakamako mai rusa kai".
A wannan mahangar, Iran ta zama abin da ƙasashen yamma ke kai mata hari da wasu matakai saboda ra'ayoyinta na kin jinin Yammacin duniya, a cewar Falk.














