KASUWANCI
3 MINTI KARATU
Hukumar FCCPC ta gano 'yadda kamfanin Coca-Cola a Nijeriya ke yaudarar mutane'
Hukumar kare hakkin masu saya da amfani da kayayyaki a Nijeriya (FCCPC) ta ce ta ƙaddamar da bincike bayan an gano wasu bambance-bambance a yadda kamfanin Coca-cola yake haɗa lemunsa.
Hukumar FCCPC ta gano 'yadda kamfanin Coca-Cola a Nijeriya ke yaudarar mutane'
An kaddamar da bincike bayan samun rahoto wani sabon nau'in lemon Coca-Cola a kasuwa. Hoto:  Coca- Cola  
9 Agusta 2024

Hukumomin kare hakkin masu sayen kayayyaki a Nijeriya sun ce, an gano yadda kamfanin lemo na kwalabe a Nijeriya (NBC) da kamfanin Coca-cola a ƙasar suka yaudari masu saye wajen sanya tambarin ''sinadarin sugari mara yawa (Less Sugar variant flavour) a lemun da suke haɗawa.''

A wani rahoto da ta wallafa a shafinta na X a ranar Alhamis, Hukumar kare masu sayen kayayyaki ta ƙasa a Nijeriya (FCCPC) ta ce tun a shekarar 2019 aka kaddamar da bincike bayan da kamfanonin suka fitar da wani sabon nau'in lemun a kasuwa ''ba tare da yin talla ko kuma fitar da wani karin bayani ga masu saye ba.''

''Wannan sabon nau'in Coca-Cola an yi shi ne a cikin wani gwagwani da ke kusan kama da ainihin lemon Coca-cola da aka fi sani,'' in ji sanarwar rahoton.

FCCPC ta ce ta gano yadda ''sinadaren ɗanɗano da amfaninsu suka bambanta,” amma aka “zuba su a cikin kwalabe kusan iri ɗaya kana ɗauke da tambarin kamfanin da kuma lambobin rajista daga Hukumar Kula da ingancin Abinci da Magunguna ta ƙasa (NAFDAC).

Hukumar ta ce nan take "ta kaddamar da bincike kan yadda kamfanin Coca-Cola da NBC suke yaudarar masu saye a Nijeriya da ɗanɗano da kuma tambarinsu.''

Kazalika an gano cewa NBC yana ''samarwa da kuma rarraba nau'ikan lemon sha na Limca- Lime guda biyu a cikin mazubi iri ɗaya da kuma tambarin kamfanin iri ɗaya tare da yin amfani da lambar rajista ɗaya na NAFDAC a samfuran lemun biyu."

Hukumar FCCPC ta ƙara da cewa kamfanonin ''sun yi ƙarya wajen sanar da masu saye cewa duka samfuran lemun biyu iri ɗaya ne, kana suna masu ƙarya da yaudarar su.''

Kawo yanzu dai kamfanin lemon sha na kwalabe a Nijeriya (NBC) da kamafanin Coca- Cola ba su ce komai ba game da wannan rahoto.

Hukumar FCCPC dai, ita ce hukuma mafi girma a Nijeriya wadda ke da alhakin kula da hakkin kasuwa da masu sayen kayayyaki a ƙasar, kana tana gudanar da ayyukanta ne karkashin ma'aikatar tarayya ta masana'antu da kasuwanci da zuba jari a ƙasar.

MAJIYA:TRT Afrika
Rumbun Labarai
Ana hasashen mambobin OPEC+ za su ƙara yawan fetur ɗin da suke fitarwa yayin da farashinsa ke karewa
Gwamnatin ƙasar Ghana ta ƙara farashin koko
Nijar ta samu tallafin $145m daga bankin AfDB domin inganta makamashi da tattalin arziki
Elon Musk na dab da zama mutum na farko da arzikinsa ya kai tiriliyan a duniya: rahoto
Dangote zai mai da ma'aikatan Matatar Mai da aka kora daga aiki - Ma'aikatar Ƙwadagon Nijeriya
Kamfanin Orano na Faransa ya ce ya tara tan 1,500 na uranium a Nijar
Kamfanonin haɗin gwiwa ƙarƙashin Saudiyya za su sayi kamfanin wasannin game na Electronic Arts (EA)
Kamfanin Turkish Airlines zai sayi jiragen sama na Boeing 225 bayan Trump da Erdogan sun tattauna
Hukumomi a Ghana sun kama mutanen da ake zargi da yin fasa-ƙwaurin zinari
Matatar mai ta Dangote ta yi watsi da jita-jitar dakatar da aiki na wasu watanni
Babban Bankin Ghana ya dakatar da lasisin cinikin kuɗin ƙetare na UBA da wasu manhajojin aika kuɗi
Farashin ƙwallon kaɗanya ya faɗi warwas a Nijeriya bayan ƙasar ta dakatar da fitar da shi
Babban Bankin Ghana ya ba da sabbin sharuɗɗan kuɗaɗen ƙetare ga masu shiga da kayayyaki
Madogarar bincike kan abincin da aka sauya wa halitta (GMO), da dalilan karɓuwarsa a Nijeriya
Manoman koko a Ghana sun fi takwarorinsu samun farashi mai kyawu a Yammacin Afirka – COCOBOD
Nijeriya na sa ran ganin sakamako mai kyau bayan aiwatar da wani kyakkyawan tsari a harkar kamfanoni
Kamfanin Tsaro na Turkiyya zai ƙulla yarjejeniya da Malaysia don samar mata da motocin yaƙi
Turkiyya da Libya sun kulla yarjejeniyar hakar ma’adanai, samar da makamashi da ababen more rayuwa
Filin jiragen sama na Istanbul ya sake cirar tutar tashin jirage a Turai, in ji Ministan Sufuri
China da Amurka sun cim ma yarjejeniyar kasuwanci