Yawon bude-ido a Afirka ya farfado ya na kafin Covid-19 - MDD
Masu yawon buɗe-ido suna tafiya kan rairayin bakin teku a tsibirin Silhouette Island, tsibiri mafi girma a Seychelles. / Hoto: AFP
Yawon bude-ido a Afirka ya farfado ya na kafin Covid-19 - MDD
Ƙaruwar adadin maziyarta a nahiyar yana nuna kyakkyawar alƙiblar harkar yawon buɗe-ido, bayan da Covid-19 ta taƙaita shi tun bayan 2019.
22 Janairu 2025

Yawon buɗe-ido a Afirka ya farfaɗo sama da na kafin Covid-19, a cewar wasu alƙaluma daga Majalisar Ɗinkin Duniya.

Nahiyar ta samu ƙarin kashi 7% a yawan masu shigowa a 2024, idan an kwatanta da 2019, shekara guda kafin ɓarkewar annobar Covid-19, wadda ta janyo dokar kulle a wasu ƙasashen Afirka da ma mafi yawancin na duniya.

Afirka ta samu ƙarin maziyarta kashi 12% a 2024 sama da 2023, kamar yadda ma'aunin hukumar MDD kan yawon buɗe-ido a duniya ya nuna.

Arewacin Afrika ya samu mafi girman ƙari a nahiyar, da kashi 22% a 2024, sama da na 2019.

Alƙaluman suna yin nuni da gamagarin yanayi a duniyar yawon buɗe-ido, inda aka samu farfaɗowar kashi 99% a 2024, idan an kwatanta da adadin 2019. An ƙiyasta cewa an samu masu yawon buɗe-ido biliyan 1.4 a faɗin duniya a 2024.

Ƙasashen Afirka sun saba samun maziyarta daga faɗin duniya saboda akwai gandun namun daji, da yanayin ƙasa mai ƙayatarwa, da al'adu, da rairayin bakin teku.

Alal misali, harkar yawon buɗe-ido ta samu adadi mafi girma a 2023, bayan samun har miliyan 14 na adadin 'yan yawon buɗe-ido.

Ƙasar tana da aniyar cim ma adadin maziyarta miliyan 17.5 nan da 2026, bayan ƙaddamar da sabbin wuraren da jiragen sama ke zuwa, da kuma miliyan 26 nan da 2030, lokacin da za ta karɓi baƙuncin Kofin Duniya tare da Sifaniya da Portugal.

Kuɗin-shiga da Kenya ta samu ya ƙaru da kusan kashi uku a 2023, bayan samun maziyarta miliyan 1.95. Ta yi fatan samun masu yawon buɗe-ido miliyan 2.4 a 2024, amma ba a samu tabbacin ko an cim ma wannan buri ba.

Ƙasashe kamar Zimbabwe sun faɗaɗa abubuwan da suke samarwa, don ba da dama ga mazauna yankin su mori wuraren buɗe-idon.

Rumbun Labarai
Yadda ɗaliban Nijeriya suka samu zantawa da ‘yar-sama-jannati da ke Tashar ISS a sararin samaniya
Yadda dafa abinci na haɗin gwiwa a Somaliya ke ciyar da ɗaruruwan Falasɗinawa a Gaza
Hilda Baci: Fitacciyar mai girki ta Nijeriya ta dafa buhu 200 na shinkafa a yunƙurin kafa tarihi
Sabon nazarin WHO da ke shawartar a daina dukan yara da nufin gyaran tarbiyyarsu
Yadda ƙasaitaccen bikin 'yar hamshakin attajirin Nijeriya Femi Otedola, Temi ya ɗau hankali
Hotunan yadda dubban Musulmai a ƙasashen duniya suka yi murnar Maulidin Annabi
Ranar Hausa ta Duniya ta 2025 ta ƙayatar da gagarumin biki a Daura
Manufar bai ɗaya ta tsare harshe ta hade kawunan al’ummar Songhay-Zarma-Dendi
Ɗan Nijeriya ya kafa tarihi bayan ya gabatar da shirye-shiryen rediyo mafi tsawo a tarihi
Amaren Gaza: Matan da yaƙin Isra’ila ya mayar zawarawa rabi da rabi
Yadda bikin Rahama Sadau ya zo da mamaki amma ya samu yabo
Hotunan yadda ake tashin talakawa masu kwana a titi a birnin Washington na Amurka
Hijirar tsuntsaye: Afrika na tattaro kan duniya wajen ceto muhimman fadamu don biliyoyin tsuntsaye
Tsutsar Mopane: Daddaɗan abincin Namibia da ake ci tsawon zamanai
Maryam Bukar Alhanislam: 'Yar Nijeriyar da ta zama jakadiyar zaman lafiyar MDD ta farko a duniya
Dalilan da suka sa ake buƙatar mutane su samu abokai na zahiri a yayin da intanet ke jawo kaɗaitaka
Nairobi Birdman: Matashin da ke abota da tsuntsaye a Kenya
Yadda birai suka addabi wani gari a Afirka ta Kudu da "sata da ƙwace"
Abin da ya sa Kabul zai iya zama babban birni na farko da zai fuskanci matsalar rashin ruwa a duniya
Bikin Wasannin Al’adu Karo na 7 ya farfado da hadin kan al’adu, iyalai da ma duniya