| Hausa
GABAS TA TSAKIYA
4 minti karatu
Hamas za ta ci gaba da adana makamanta don kariya daga hare-haren Isra'ila a gaba - Jami'in ƙungiyar
Khaled Meshaal ya ce matakin na biyu na yarjejeniyar tsagwaron-dawainiyar Gaza ya ƙara matsa lamba kan Hamas da ta miƙa makamai — bukatar da ya danganta ga Firaminista Benjamin Netanyahu da wasu ɓangarorin ƙetare.
Hamas za ta ci gaba da adana makamanta don kariya daga hare-haren Isra'ila a gaba - Jami'in ƙungiyar
Khaled Meshaal ya ce Hamas a shirye take ta amince da shirye-shiryen da za su tabbatar da zaman lafiya, ciki har da tura dakarun tabbatar da zaman lafiya na kasa da kasa. / Reuters
kwana ɗaya baya

Hamas za ta ci gaba da adana makamanta a ƙarƙashin wata ƙa'ida wadda ta haɗa da yarjejeniya ta dogon lokaci da tura rundunar wanzar da zaman lafiya ta ƙasa da ƙasa a kan iyakar Gaza, don hana sake ɓarkewar yaƙi da Isra'ila, in ji babban jagoran ƙungiyar Khaled Meshaal, yana jaddada cewa maganar ajiye makamai ba abin da Falasɗinawa za su amince da shi ba ne.

"Muna so a ba mu tabbaci cewa ba za a dawo da yaƙin mulkin mallaka na Isra'ila a Gaza ba," Meshaal ya ce a wata hira da Al Jazeera a ranar Talata.

Meshaal ya ce matakin na biyu na yarjejeniyar tsagwaron-dawainiyar Gaza ya ƙara matsa lamba kan Hamas da ta miƙa makamai — bukatar da ya danganta ga Firaminista Benjamin Netanyahu da wasu ɓangarorin ƙetare.

Amma ya ce Falasɗinawa ba za su yi watsi da hanyoyin kare kansu ba, yana nuni da shekaru na tashin hankali a lokacin da ƙungiyoyin Falasɗinawa ba su da makamai.

"Ƙwace makaman Falasɗinawa na nufin cire ruhinsu," in ji shi. "Abin da muka koya daga halin mamayar Isra’ila shi ne a duk lokacin da aka ƙwace makaman Falasɗinu, to ana fara kisan ƙare dangi — daga Sabra da Shatila zuwa sauran kisan da aka yi a cikin tarihin Falasɗinu."

Yarjejeniya ta dogon lokaci da tura rundunar zaman lafiya ta duniya

A maimakon haka, Meshaal ya ce Hamas ta shirya amincewa da shirye-shirye da za su tabbatar da kwanciyar hankali kuma su hana komawar yaƙi, ciki har da yarjejeniya ta dogon lokaci da tura rundunar kwanciyar hankali ta ƙasa da ƙasa a kan iyakokin Gaza, makamancin aikin kiyaye zaman lafiya na Majalisar Dinkin Duniya a kudancin Lebanon (UNIFIL).

"Ba mu da matsala da rundunar wanzar da zaman lafiya ta ƙasa da ƙasa a kan iyakokin," in ji shi.

Majalisar Tsaro ta Majalisar Dinkin Duniya ta amince da ƙudurin da Amurka ta tsara a ranar 18 ga Nuwamba wanda ke ba da izinin ƙirƙirar wani aikin na ɗan lokaci a Gaza har zuwa ƙarshen 2027 don taimakawa wajen kiyaye yarjejeniyar dogon zangon da tallafa wa daidaiton bayan yaƙi.

Meshaal ya ce ƙasashen yankin — ciki har da Qatar, Masar, da Turkiyya — za su iya zama masu garanti don tabbatar da kwanciyar hankali, yana mai jaddada cewa tushen matsalar kwanciya ba a ɓangaren Falasɗinawa take ba, sai a hannun Isra'ila.

"Matsalar tana ɓangaren yadda Isra’ila ke ta’azzara yaƙin da tashin hankalin ne da kuma kisan mutanen Gaza," in ji shi.

Sake gina Gaza

Ya ƙara da cewa Gaza, wacce ke farfaɗowa daga "ɓaraguzai da wahala mai tsanani" bayan shekaru biyu na tsanantaccen yaƙi, dole ne a ba ta damar shiga wani lokaci na mayar da hankali kan sake gini da farfaɗowa.

Maganganun sun zo ne a yayin da Netanyahu ke shirin ziyarar Fadar White House a ƙarshen wannan wata don tattaunawa kan mataki na biyu na doguwar yarjejeniyar ta 10 ga Oktoba.

Mataki na farko na yarjejeniyar ya haɗa musayar Isra’ilawa da aka yi garkuwa da su a Gaza da Falasɗinawa da ke kurkukun Isra’ila.

A ƙarƙashin mataki na biyu, ya kamata Isra'ila ta janye sojojinta daga Gaza yayin da ake kafa wata hukuma ta wucin gadi kuma a tura rundunar wanzar da zaman lafita ta ƙasa da ƙasa.

Isra'ila ta danganta fara tattaunawar mataki na biyu da karɓar ragowar duk waɗanda take riƙe da su.

Ta yi ikirarin cewa akalla gawar mutum ɗaya har yanzu tana Gaza; Hamas ta ce ta miƙa dukkan mutum 20 da suka kasance a raye da duk 28 da aka kashe.

Mummunan yaƙin Isra'ila ya kashe fiye da 70,000 mutane a Gaza — mafi yawansu mata da yara — kuma ya raunata sama da 171,000 tun daga Oktoba 2023.

Hare-hare sun ci gaba duk da yarjejeniyar dogon zango. Wannan yaƙi na shekaru biyu ya rusa yawancin yankin kuma ya janyo ƙarancin abinci da mafaka.