| Hausa
TURKIYYA
3 minti karatu
Turkiyya ta fara gina tashar ayyukan sararin samaniya a Somalia: Minista
Tashar za ta yi aiki da fannin sararin samaniya na duniya, don kawo wa Turkiyya kudin shiga, yayin da za ta taimaka wajen habakar tattalin arzikin Somaliya, in ji Ministan Kasuwanci da Fasaha Mehmet Fatih Kacir.
Turkiyya ta fara gina tashar ayyukan sararin samaniya a Somalia: Minista
Turkiyya ta fara gina tashar sararin samaniya a Somalia: Minista / Reuters
4 awanni baya

Turkiyya ta kammala bincike na tsara aikin ginin tashar sararin samaniya da za ta kafa a Somaliya, kuma an fara matakin farko na ginin, in ji Ministan Masana'antu da Fasaha Mehmet Fatih Kacir a ranar Talata.

A farkon ranar, Shugaba Recep Tayyip Erdogan ya bayyana shirin Turkiyya na kafa tashar sararin samaniya a yayin wani taron manema labarai tare da Shugaban Somaliya Hassan Sheikh Mohamud a Istanbul.

A wata sanarwa ga Anadolu game da cikakkun bayanai na aikin, Kacir ya ce an gina tashar ne a kan fili da aka bai wa Turkiyya a Somaliya ƙarƙashin yarjejeniyar haɗin gwiwa da ƙasashen biyu suka sanya hannu a kai.

Yayin da ya nuna cewa ƙasashen da ke yankin tsakiyar duniya (equator) na da fa'ida ta fasaha wajen samun damar zuwa sararin samaniya, ya ce: “Sakamakon nazarin yiwuwar da aka gudanar, Somaliya ta fito a matsayin yankin da yafi dacewa don zuba jari a tashar sararin samaniya.”

Ya bayyana cewa aikin da yake cikin manufofin “Samun Izinin Sararin Samaniya da Tashar Sararin Samaniya” wanda ke cikin Shirin Kasa na Sararin Samaniya ana gudanar da shi ne ƙarƙashin haɗin gwiwar Ma'aikatar Masana'antu da Fasaha tare da gudunmawar hukumomi da ƙungiyoyi masu ruwa da tsaki, musamman Hukumar Sararin Samaniya ta Turkiyya.

“Mallakar tashar sararin samaniya daga Turkiyya mataki ne na dabarun da zai sanya ƙasarmu a matsayin mai zaman kansa, mai gogayya kuma mai tasiri a duniya a harkokin sararin samaniya,” in ji shi.

“Wannan zuba jari na bayar da fa'idodin dogon lokaci da tasirin mai yawa a ninkin fannin tattalin arzikin sararin samaniya.”

Kacir ya jaddada cewa, mafi muhimmanci, wannan zuba jari zai bai wa Turkiyya damar ƙaddamar da kayan aikin ƙaddamar da tauraron ɗan’adam da aka haɓaka a cikin ƙasar gaba ɗaya ta kansa zuwa sararin samaniya, tare da ƙirƙirar ɗimbin masana'antu na cikin gida mai dorewa da gasa a fannin fasahar ƙaddamarwa.

Tsarin masana'antar da zai zurfafa a muhimman fannoni kamar injinan roka, kayan aikin fasaha na ci gaba, avionics da kuma abubuwan tallafi na ƙasa zai tabbatar da cewa ribar fasaha ta zama mai dorewa kuma an kawar da dogaro da waje, in ji shi.

Kacir ya ce tashar sararin samaniyar za ta iya yin hidima ga kasuwar sararin samaniya ta kasuwanci ta duniya.

Ya jaddada cewa tashar za ta zama muhimmin ababen more rayuwa na dabarun da zai samar da kudaden shiga ga Turkiyya ta hanyar ayyukan ƙaddamar da tauraron ɗan’adam na kasuwanci da ke ƙaruwa a shekara-shekara, ayyukan gwaji da hanyoyin haɗawa, yayin da suke kuma ba da gudummawa ga ci gaban Somaliya.

Ya bayyana cewa kasancewar Somaliya kusa da daidaiton duniya, kasancewarta bakin teku, yanayin da ya dace don ƙaddamarwa a duk shekara da kuma ƙarancin zirga-zirgar iska-da-teku suna ba da babban fa'ida wajen aminci da ingancin ƙaddamarwa; waɗannan fa'idodin za su ba da damar tsara jadawalin ƙaddamarwa cikin sassauci, suna sanya tsarin Turkiyya ya zama mai gasa a duniya.

Ya bayyana cewa wannan zuba jari zai sanya Turkiyya a cikin ƙananan ƙasashen duniya da ke da gidajen ƙaddamarwa tasu.

“Kadan ne ƙasashe a duniya da ke da cikakkiyar cibiyar ƙaddamar da tauraron ɗan’adam,” in ji shi.

“Matsayin Turkiyya a wannan rukunin wata muhimmiyar alama ce ta samuwar kwarewar fasaha, 'yancin dabaru da kuma daraja ta duniya a fagen sararin samaniya.”

A ƙarshe, Kacir ya kara da cewa tashar sararin samaniyar za ta kasance makami na dabaru da zai bai wa Turkiyya damar samun kansa zuwa sararin samaniya, ƙarfafa tsaron ƙasa, zurfafa iyawa a masana'antu da fasaha, tare da ɗaga ƙasar zuwa matakin gaba a tattalin arzikin sararin samaniya na duniya.