| Hausa
AFIRKA
1 minti karatu
Congo DRC da Rwanda sun sa hannu kan yarjejeniyar zaman lafiya don kawo ƙarshen yaƙi
Sakataren Harkokin Wajen Amurka Marco Rubio ya karɓi ministan harkokin wajen ƙasashen biyu a Ma'aikatar Harkokin Waje a Washington don sa hannu a kan yarjejeniyar.
Congo DRC da Rwanda sun sa hannu kan yarjejeniyar zaman lafiya don kawo ƙarshen yaƙi
US Secretary of State Marco Rubio hosted the signing ceremony in Washington. / Others
27 Yuni 2025

Rwanda da Jamhuriyar Dimokuraɗiyyar Kongo sun rattaba hannu kan yarjejeniyar zaman lafiya da Amurka ta jagoranta a ranar Juma’a, wanda ta haifar da fatan kawo ƙarshen rikicin da ya kashe dubban mutane kuma ya raba dubban ɗaruruwan mutane da muhallansu kawo yanzu a bana.

Sakataren Harkokin Wajen Amurka, Marco Rubio, ya karɓi ministocin harkokin wajen ƙasashen biyu a Ma’aikatar Harkokin Wajen Amurka da ke birnin Washington don sanya hannu kan yarjejeniyar.

Washington ta sanar a watan da ya gabata cewa wannan yarjejeniyar zaman lafiya za ta bai wa kamfanonin Amurka da na Yammacin duniya damar zuba biliyoyin daloli a ma’adanan Kongo da ayyukan gina abubuwan more rayuwa a ƙasashen biyu, ciki har da sarrafa ma’adanai a Rwanda.

Massad Boulos, babban mai ba da shawara ga Shugaba Donald Trump kan harkokin Afirka, ya bayyana cewa yarjejeniyar ta haɗa da “janye matakan kariya daga Rwanda.”

Rumbun Labarai
Shugaban ƙasar Jamhuriyar Tsakiyar Afirka Touadera ya samu nasarar yin wa’adi na uku
Kotun Kolin Guinea ta tabbatar da Doumbouya a matsayin wanda ya lashe zaben kasar
Benin da Nijar sun kori jakadun juna a matakin ramuwar gayya
Sabon rikici ya ɓarke tsakanin sojojin DRC da 'yantawayen M23 a kusa da wani babban gari
Jirgin ruwa ɗauke da ‘yan ci-rani fiye da 200 ya kife a gaɓar tekun Gambia
DRC ta zargi Rwanda da kashe fararen-hula fiye da 1,500 a wata ɗaya da ya gabata
'Ba ma so Isra'ila ta kawo mana matsala,' a cewar shugaban Somalia
Rikicin da ke ta’azzara ya tirsasa wa farar-hula fiye da 4,000 tserewa daga Kordofan a Sudan: MDD
Burkina Faso da Mali sun daina bai wa 'yan Amurka bizar zuwa ƙasashensu
China ta yi Allah wadai da matakin Isra'ila na amincewa da yankin Somaliland
Burhan na Sudan ya yi watsi da yarjejeniya ya ce za a cim ma tsagaita wuta ne bayan janyewar tsageru
Nijeriya ta yi watsi da amincewar da Isra’ila ta yi wa Somaliland a matsayin 'yantacciyar ƙasa
Eritrea ta nemi Kwamitin Tsaro na MDD ya yi martani kan amincewar da Isra'ila ta yi wa Somaliland
Gwamnatin Nijar ta zartar da dokar tilasta wa 'yan ƙasar shiga aikin soja
Mayaƙan RSF kashe mutum 200 a Darfur na Sudan, ciki har da mata da yara: Likitoci
An karrama 'yar sandar da ta ƙi karɓar cin hancin dala 50,000 a Zambiya
Dimokuradiyya ta dawo da ƙarfinta a Somalia bayan shekaru 56
Jamhuriyar Nijar ta dakatar da bai wa 'yan Amurka bizar shiga ƙasarta
Shugaban Burkina Faso Traore ya karɓi ragamar jagorancin ƙungiyar ƙawance ta ƙasashen AES
Zargin almundahanar Naira biliyan ɗaya: Nijeriya na tuhumar Malami da ɗansa da laifuka 16