AFIRKA
3 minti karatu
Yadda dafa abinci na haɗin gwiwa a Somaliya ke ciyar da ɗaruruwan Falasɗinawa a Gaza
Tun daga Yuli 29, 2025, 'yan Somaliya da manyan masu shirya tsarin suka kasance suna ba da abinci kowace rana a Gaza don kwanaki 50 da dama.
Yadda dafa abinci na haɗin gwiwa a Somaliya ke ciyar da ɗaruruwan Falasɗinawa a Gaza
Masu shiryawa sun ce gidajen Somaliya na bayar da gudummawa kullum don ci gaba da kokarin. / Others
18 awanni baya

Hadin kan al’ummar Somaliya da Gaza da mutanen Falasɗinu ya ɗauki sabon salo mai ƙarfi, inda ake gudanar da girke-girken abinci na al’umma don ciyar da iyalai a yankin da ya shiga mawuyacin hali na yaƙi.

Wannan yunƙuri, wanda aka kira “Kicin ɗin Somaliya a Gaza,” yana samun goyon baya daga fiye da dala $250,000 da ‘yan Somaliya a gida da mazauna ƙetare suka tara, kuma ana raba abinci da zafinsa ga Falasɗinawan da aka raba da gidajensu.

Tun daga 29 ga Yuli, 2025, masu sa kai da masu shirya tsarin daga Somaliya suna ba da abinci kullum a Gaza a cikin wani shirin goyon baya na kwanaki 50 ga Falasɗinawa.

Shugabannin wannan shiri sun jaddada cewa wannan yunƙuri yana ginuwa ne a kan shekaru biyu na goyon bayan da Somaliya ke bai wa Gaza.

Shirye-shiryen Ƙasa

Wannan yunƙuri, wanda cibiyar Somali Action Network da ke Mogadishu da wasu ƙungiyoyin al’umma suka tsara, ya tara fiye da dala 30,000 a watan Maris din 2025 kawai.

Shugabannin shirin sun ce gidajen Somaliya suna ba da gudunmawa kullum don ci gaba da wannan yunƙuri.

“Wannan gwagwarmayar da ‘yan’uwanmu a Gaza ke fuskanta ta zama yaƙi tsakanin gaskiya da ƙarya,” in ji Shugaban Majalisar Malaman Addinin Somaliya, Bashir Ahmed Salaad.

“Wajibi ne mu tsaya tsayin daka tare da su. Kowanne gida na Somaliya ya kamata ya sami akwatin gaggawa don tallafa wa Gaza.”

Gudunmawar Somaliya ta kai kusan dala 5,000 a kowace rana a lokacin wannan shirin ciyarwa na kwanaki 50.

Sheikh Abdihayi Sh. Adam, Sakatare na Somali Action Network, ya gode wa Somaliyawa a duniya baki ɗaya saboda goyon bayansu: “Mun zo nan don mu tsaya tare da ‘yan’uwanmu a Gaza. Muna godiya ga kowanne ɗan Somaliya da ya shiga cikin wannan taimako na kwanaki 50.”

A cewar Sheikh Abdullahi Janagale, Shugaban Somali Action Network, alherin Somaliya ya riga ya taimaka wajen ciyar da iyalai tsawon kwanaki 50 a jere, gina tanti 100 na abinci, da kuma samar da abinci mai zafi ga marayu.

“Mutanen Somaliya sun tallafa wa yara marayu 150 da iyalansu suka mutu gaba ɗaya. Kowanne kofi na gahawa da muka sadaukar na iya zama abinci ga Gaza,” in ji shi, yana ƙarfafa ci gaba da bayar da gudunmawa.

Ana sarrafa kuɗaɗen ta hanyar Ƙungiyar Malaman Falasɗinu don tabbatar da cewa taimakon ya isa ga waɗanda suke buƙata.

Ƙetare Iyakoki

Wannan yunƙuri ya wuce iyakokin Somaliya. A Kenya, shugabar al’ummar Somaliya, Fartun Mohamed Osman, ta tabbatar da cewa an buɗe asusun gudunmawa, inda Somaliyawa a Kenya ke bayar da gudunmawa sosai.

“Yanzu muna aiki don haɗa al’ummomin Musulmi a fadin Kenya don ƙarfafa goyon baya ga Gaza. Yunƙurin yana da ƙarfi,” in ji ta.

A ƙasa a Gaza, iyalan Falasɗinu sun nuna godiyarsu ga wannan yunƙuri. Shugabannin shirin sun ba da rahoton cewa gudunmawar Somaliya ta taimaka wajen ciyar da iyalai 800 a lokacin shirin kwanaki 50.

Sheikh Yousuf Caynte ya yi tunani kan girman wannan rikici: “Yaƙin da muke gani da idonmu a yau duniya ba ta taɓa ganin irinsa ba.”

Duk da ƙarancin albarkatu da kuma fuskantar ƙalubalen jinƙai da sauyin yanayi ya haifar, ‘yan ƙasa Somaliya sun ci gaba da nuna babban haɗin kai da Gaza.