| Hausa
DUNIYA
3 minti karatu
Somalia ta yi watsi da amincewar da Isra'ila ta yi wa Somaliland a matsayin barazana ga yankin
Somalia ta ce matakin na Israila ya raina 'yancin kanta, yayin da Masar, Saudiyya, Ƙungiyar Haɗin Kan Larabawa da Tarayyar Afirka suka bayyana goyon baya ga tabbatar da cikakken 'yancin kan ƙasar.
Somalia ta yi watsi da amincewar da Isra'ila ta yi wa Somaliland a matsayin barazana ga yankin
Mogadishu warns recognition violates international law and threatens peace, drawing regional condemnation [File] / Reuters
27 Disamba 2025

Somalia ta bayyana ƙin amincewa da matakin Isra'ila na amincewa da yankinta na arewa a matsayin Somaliland, a matsayin ƙasar da ke da 'yanci, tare da bayyana hakan a matsayin ƙeta ‘yancin Somalia da gangan, kuma ta yi gargaɗi cewa wannan mataki na iya raunana zaman lafiya da kwanciyar hankali a yankin.

A cikin wata sanarwa, Ma'aikatar Harkokin Wajen Somalia ta ce wannan amincewa tana nufin gagarumar saɓa tsarin duniya.

"Haramtattun matakai irin wannan suna lalata zaman lafiya da kwanciyar hankali na yankin sosai kuma suna ƙara tsananta tashin hankali na siyasa da tsaro," in ji ma'aikatar.

Matakin ya kuma jawo suka daga wasu ƙasashen Larabawa da kuma ƙungiyoyin yankin.

Ma'aikatar Harkokin Wajen Masar ta ce amincewa da 'yancin wasu sassa na ƙasashe masu cin gashin kansu na kafa wani mummunan tarihi, kuma yana barazana ga zaman lafiya da tsaro na duniya, da kuma saɓa ƙa'idojin dokoki na kasa da kasa da Yarjejeniyar kafa Majalisar Dinkin Duniya.

Sanarwar ta biyo bayan tattaunawar waya da Ministan Harkokin Wajen Masar, Badr Abdelatty, ya yi da takwarorinsu daga Somalia, Djibouti da Turkiyya.

A cewar sanarwar ta Masar, ministocin harkokin wajen huɗu sun tabbatar da "cikakken goyon bayansu ga haɗin kan Somalia, ikon ƙasa da tsare yankuna na Somalia" kuma sun bayyana cikakken watsi da duk wani mataki da wata ƙasa ta ɗauka da zai iya raunana ikon Somalia ko jefa ƙasar cikin rashin kwanciyar hankali.

Saudiyya ma ta jaddada cikakken goyon bayanta ga ikon cin gashin kan ƙasa, haɗin kai da tsare yankunan Somalia.

A cikin wata sanarwa, Ma'aikatar Harkokin Wajen Masarautar Saudiyya ta ce ta yi watsi da sanarwar amincewar haɗin gwiwa ta ƙasar mamayar Isra'ila da yankin Somaliland, inda ta bayyana hakan a matsayin goyon bayan matakan ƙashin kai waɗanda suka saba wa doka ta ƙasa da ƙasa.

"Masarautar tana bayyana ƙin yarda da sanarwar amincewa tsakanin hukumomin mamaye na Isra'ila da yankin Somaliland, tana ɗaukar ta a matsayin mataki da ke ƙarfafa matakan rabuwar kai na ƙashin kai, waɗanda suka keta dokar kasa da kasa," in ji sanarwar Saudiyya.

Sakataren Janar na Ƙungiyar Ƙasashen Larabawa, Ahmed Aboul Gheit, shima ya yi Allah wadai da amincewar Isra'ila, yana bayyana shi a matsayin mataki mai tayar da hankalin jama'a kuma wanda ba za a amince da shi ba, sannan a fili yana keta ka'idar kiyaye iyaka da ikon ƙasa.

Ƙungiyar Tarayyar Afirka (AU) ta yi watsi da duk wani yunƙuri na amincewa da yankin Somaliland da ya ɓallae a matsayin ƙasa mai cin gashin kanta, ta kuma sake jaddada tsayayyen goyon bayanta ga haɗin kan Somalia, ikon ƙasa da haɗuwar yankuna.

Kungiyar ta fitar da wata sanarwa tana cewa shugaban Hukumar AU, Mahmoud Ali Youssouf, "ba shakka ya sake jaddada" matsayinta na "girmama rashin tabewa na iyakokin da aka gada a lokacin samun 'yanci."

Ta ce Youssouf "da kakkausar murya yake watsi da kowanne yunƙuri ko aiki da nufin amince wa da Somaliland a matsayin wata yanki mai cin gashin kansa, yana tunatar da cewa Somaliland har yanzu tana cikin cikakken ɓangare na Jamhuriyar Tarayyar Somalia."

Somalia ta daɗe tana watsi da kowace irin amincewar duniya ga Somaliland, wacce ta ayyana 'yancin kanta a 1991, amma Majalisar Dinkin Duniya ko Tarayyar Afirka ba su amince da ita ba.

Rumbun Labarai
WHO: Amurka ta fita daga Hukumar Lafiya ta Duniya bayan shekara 78
Masana kimiyya sun gano zanen shacin hannu 'mai shekara 67,800' a wani kogo a Indonesia
Ministan Wajen Saudiyya da takwarorinsa na Iran, Oman da Qatar sun tattauna kan zaman lafiyar yanki
Amurka ta dakatar da ba da bizar masu ƙaura ga 'yan Nijeriya da wasu ƙasashe 74
Wani sanatan Amurka ya yi gargaɗi kan ƙaruwar ƙyamar Musulunci da ƙin jinin Larabawa
Trump ya saka harajin kashi 25 kan ƙasashen da ke kasuwanci da Iran
An katse intanet da wayoyin hannu a Iran
Matar shugaban Turkiyya ta gana da shugaban UNRWA kan shirin buɗe ofis a Ankara
Sanatocin Republican 5 sun bi sahun 'yan Democrat don neman sake duba ikon yaki na Trump a Venezuela
An kashe ɗansanda a kusa da Tehran yayin da zanga-zanga kan matsin rayuwa ta mamaye ƙasar Iran
Erdogan da Anwar na son ƙarfafa alaƙar Turkiyya da Malaysia tare da fifita fannin tsaro
Trump ya sanya hannu kan takardar neman cire Amurka daga ƙungiyoyin ƙasa da ƙasa da na MDD
Shugaban Rundunar Sojin Iran ya yi barazanar mayar da martani ga Trump da Netanyahu
Abin da ya sa ya kamata Afirka ta damu kan samamen da Amurka ta kai Venezuela
An sayar da kifi mai nauyin kilogiram 240 a kan Naira biliyan 4.5 ($3.2m) a Japan
Me zai faru ga takunkuman da Amurka ta sanya wa Venezuela bayan ta ɗauke Maduro
Tarayyar Afirka ta nuna 'damuwa', Afirka ta Kudu ta nemi a yi taron MDD da gaggawa kan Venezuela
Trump ya gargaɗi Colombia, ya nufi Cuba bayan ya kama Maduro
Amurka ba za ta bari kowa ya ci gaba daga inda Maduro ya tsaya ba - Trump
Martanin duniya na karuwa kan hare-haren da Amurka ta kai wa Venezuela