| Hausa
DUNIYA
2 minti karatu
Sanatocin Republican 5 sun bi sahun 'yan Democrat don neman sake duba ikon yaki na Trump a Venezuela
Majalisar Dokokin Amurka ta gabatar da ƙudiri kan karfin ikon kaddamar da yaki, don taƙaita ƙara kai hare-hare Venezuela, inda ake shirin kaɗa ƙuri'a domin gabatar da ƙudirin a matakin ƙarshe.
Sanatocin Republican 5 sun bi sahun 'yan Democrat don neman sake duba ikon yaki na Trump a Venezuela
Bayan an sace Maduro, wasu 'yan majalisa sun zargi gwamnatin Trump da yaudarar Majalisa. / Reuters
19 awanni baya

Majalisar Dokokin Amurka ta gabatar da ƙudiri kan karfin ikon kaddamar da yaki, don taƙaita ƙara kai hare-hare Venezuela, inda ake shirin kaɗa ƙuri'a domin gabatar da ƙudirin a matakin ƙarshe, 'yan kwanaki bayan jami'an Amurka sun ɗauke Shugaban Venezuela Nicolas Maduro da matarsa Cilia Flores da ƙarfin tuwo, a wani abin mamaki a ranar 3 ga Janairu, inda aka hallaka mutane aƙalla 100 a farmakin.

A wani abin mamaki, 'yan Republican biyar sun shiga cikin dukkan Sanatoci 'yan Democrat na Majalisar Dattawa a ranar Alhamis inda suka kada kuri'a da nufin takaita ikon Shugaba Donald Trump dangane da rikicin da ke ƙaruwa da Caracas.

An amince da ƙudirin neman rage ƙarfin ikon yaƙi inda sanatoci 52, suk goyi baya 47 kuma suka ƙi amincewa da ita.

Kudurin yanzu zai tafi Majalisar Wakilai, inda babu tabbas kan makomarsa, la'akari da ƙin amincewa da aka yi a baya da kuma yiwuwar hawa kujerar na ƙi daga Trump, duk da ƙaramin rinjayen da Republican ta samu.

Trump ya ce Amurka za ta kula da Venezuela

Wannan na zuwa ne yayin da Shugaban Amurka Donald Trump ya sha alwashin cewa Amurka za ta iya kula da Venezuela kuma ta sarrafa kuɗaɗen man fetur dinta cikin shekaru masu zuwa.

A yayin wata hira da New York Times ta bayyana a matsayin hirar awa biyu da aka tattauna batutuwa da dama, jaridar ta ce alamu na nuna cewa Trump ya dakatar da barazanar ɗaukar matakin soja kan makwabciyar Venezuela, Colombia.

Trump ya gayyaci shugaban 'yan gurguzua na Colombia, wanda ya taba kiran sa da ”mara lafiya”, ya ziyarci Washington.

"Lokaci ne kawai zai nuna" tsawon lokacin da Amurka za ta kula da Venezuela, in ji Trump. Lokacin da jaridar ta tambaye shi ko zai kasance watanni uku, watanni shida, shekara ko fiye, Trump yace:

"Zan iya cewa za a ɗauki lokaci fiye da haka."

Tsarin Mulkin Amurka yana buƙatar kowanne shugaban ƙasa ya sami amincewar Majalisar Dokoki kafin ya ƙaddamar da aikin soja na dogon lokaci.

Sanatocin da ke adawa da kudurin iko na yaki sun ce kama Maduro aiki ne na 'yan sanda, ba aikin soja ba.

Maduro yana fuskantar shari'a a kotun Amurka kan zarge-zargen miyagun ƙwayoyi da makamai, inda ya musanta laifin.

Rumbun Labarai
Trump ya sanya hannu kan takardar neman cire Amurka daga ƙungiyoyin ƙasa da ƙasa da na MDD
Shugaban Rundunar Sojin Iran ya yi barazanar mayar da martani ga Trump da Netanyahu
Abin da ya sa ya kamata Afirka ta damu kan samamen da Amurka ta kai Venezuela
An sayar da kifi mai nauyin kilogiram 240 a kan Naira biliyan 4.5 ($3.2m) a Japan
Me zai faru ga takunkuman da Amurka ta sanya wa Venezuela bayan ta ɗauke Maduro
Tarayyar Afirka ta nuna 'damuwa', Afirka ta Kudu ta nemi a yi taron MDD da gaggawa kan Venezuela
Trump ya gargaɗi Colombia, ya nufi Cuba bayan ya kama Maduro
Amurka ba za ta bari kowa ya ci gaba daga inda Maduro ya tsaya ba - Trump
Martanin duniya na karuwa kan hare-haren da Amurka ta kai wa Venezuela
An fitar da Shugaba Maduro da matarsa daga Venezuela, in ji Trump
Ƙarar bamabamai ta rikita birnin Caracas bayan Trump ya sha alwashin kai hari a ƙasar Venezuela
Zanga-zangar Iran kan matsin tattalin arziki ta rikiɗe zuwa tashin hankali
Hotuna: Wasan tartsatsin wuta da sauran bukukuwa na maraba da Sabuwar Shekara ta 2026
Fiye da mutum 3,000 ne suka mutu a tafiya ci-rani Turai ta Spain a 2025: Rahoto
Somalia ta yi watsi da amincewar da Isra'ila ta yi wa Somaliland a matsayin barazana ga yankin
Turkiyya ta yi tir da Israila kan amincewa da Somaliland
Kiristoci Falasɗinawa sun gudanar da bukukuwan Kirsimeti a Gaza da Gaɓar Yamma
Rasha na shirin gina tashar nukiliya a duniyar wata nan da shekaru 10 masu zuwa
Babban hafsan sojin Libya da jami'ai sun mutu a hatsarin jirgin sama a kusa da Ankara: Dbeibah
Trump ya saka ƙasashen Afirka biyar cikin jerin da ya haramta wa shiga Amurka