RAYUWA
2 minti karatu
Yadda ɗaliban Nijeriya suka samu zantawa da ‘yar-sama-jannati da ke Tashar ISS a sararin samaniya
Wasu ɗalibai a Nijeriya sun zanta kai-tsaye da wata ‘yar-sama-jannati Zena Cardman, a yayin da take shawagi a sararin samaniya.
Yadda ɗaliban Nijeriya suka samu zantawa da ‘yar-sama-jannati da ke Tashar ISS a sararin samaniya
23 Satumba 2025

A wani lamari mai cike da tarihi a fannin binciken sararin samaniya a Nijeriya, ɗalibai daga makarantu 20 a babban birnin tarayyar ƙasar, Abuja sun samu damar zantawa da ‘yan-sama-jannati.

Zantawar an yi ta ne kai-tsaye da Zena Cardman, wata ‘yan-sama-jannati yayin da take shawagi a cikin Tashar Ƙasa-da-Ƙasa da ke Sararin Samaniya, wato ISS.

Hukumar Sararin Samaniya ta Nijeriya (NASRDA), ta haɗa jonin fasahar Amateur Radio don saduwa da tashar ARISS, don bai wa ɗalibai gagarumin abin tunawa.

Shirin ya samu kulawar Stefan Danbooski, wanda ke zaune a Belgium, yayin da John Sygo ya jagoranci tashar da ke duniya a Afirka ta Kudu, daga inda aka haɗa jonin.

Ɗaliban sun yi sauraro cikin natsuwa yayin da suke miƙa tambayoyi kan kimiyya, rayuwa a falaki, da kuma makomar ɗan-adam a samaniya.

Tambayoyin hikima

Cikin tambayoyin da ɗalibai suka yi, akwai “Yaya ku ke barci a yanayin rashin maganadisu?”

Zena ta bayyana cewa ‘yan-sama-jannati suna barci a ɗan ƙaramin kwanson da ke maƙale da bango ko rufi, kuma ya ƙara da cewa idan babu maganaɗisu, ba sa iya kwanciya —“ko ina yana jan ka ƙasa.”

Wata tambayar da ta amsa ita ce, “Yaya tururin radiation a samaniya ke shafar tsatson halittar iri na noma?”

Ta ce radiation da ƙarancin maganaɗisu zai iya ƙaramin tasiri kan iri, wanda masana kimiyya ke nazari ta hanyar gwaje-gwaje. Wannan canje-canje za su iya buɗe sabbin hanyoyin kyautata ƙarfin iri a duniya.

Babban Daraktan hukumar NASRDA, kuma mai masaukin baƙi a taron, Dr. Mathew Adepoju, ya bayyana shirin a matsayin gagarumi.

Dr. Adepoju ya sha alwashin cewa NASRDA za ta ci gaba da samar da damarmakin ƙarfafa makarantu da ɗalibai don su zama masu gogayya a ƙasashen duniya.

Rumbun Labarai
Yadda dafa abinci na haɗin gwiwa a Somaliya ke ciyar da ɗaruruwan Falasɗinawa a Gaza
Hilda Baci: Fitacciyar mai girki ta Nijeriya ta dafa buhu 200 na shinkafa a yunƙurin kafa tarihi
Sabon nazarin WHO da ke shawartar a daina dukan yara da nufin gyaran tarbiyyarsu
Yadda ƙasaitaccen bikin 'yar hamshakin attajirin Nijeriya Femi Otedola, Temi ya ɗau hankali
Hotunan yadda dubban Musulmai a ƙasashen duniya suka yi murnar Maulidin Annabi
Ranar Hausa ta Duniya ta 2025 ta ƙayatar da gagarumin biki a Daura
Manufar bai ɗaya ta tsare harshe ta hade kawunan al’ummar Songhay-Zarma-Dendi
Ɗan Nijeriya ya kafa tarihi bayan ya gabatar da shirye-shiryen rediyo mafi tsawo a tarihi
Amaren Gaza: Matan da yaƙin Isra’ila ya mayar zawarawa rabi da rabi
Yadda bikin Rahama Sadau ya zo da mamaki amma ya samu yabo
Hotunan yadda ake tashin talakawa masu kwana a titi a birnin Washington na Amurka
Hijirar tsuntsaye: Afrika na tattaro kan duniya wajen ceto muhimman fadamu don biliyoyin tsuntsaye
Tsutsar Mopane: Daddaɗan abincin Namibia da ake ci tsawon zamanai
Maryam Bukar Alhanislam: 'Yar Nijeriyar da ta zama jakadiyar zaman lafiyar MDD ta farko a duniya
Dalilan da suka sa ake buƙatar mutane su samu abokai na zahiri a yayin da intanet ke jawo kaɗaitaka
Nairobi Birdman: Matashin da ke abota da tsuntsaye a Kenya
Yadda birai suka addabi wani gari a Afirka ta Kudu da "sata da ƙwace"
Abin da ya sa Kabul zai iya zama babban birni na farko da zai fuskanci matsalar rashin ruwa a duniya
Bikin Wasannin Al’adu Karo na 7 ya farfado da hadin kan al’adu, iyalai da ma duniya
Waiwaye kan tarihin Aikin Hajjin Annabta da yadda ake gudanar da shi