Adadin cinikayya tsakanin Turkiyya da Afirka ya zarce dala biliyan 37 a shekarar 2024, tare da burin Ankara na cinikayyar ta kai dala biliyan 40 a shekarar 2025, in ji Ministan Kasuwanci, Omer Bolat.
Da yake magana a taro na biyar na Kasuwanci da Tattalin Arziki tsakanin Turkiyya da Afirka a ranar Alhamis a Istanbul, Bolat ya bayyana cewa wannan taron ya zo a wani lokaci da duniya ke fuskantar rashin tabbas, manufofin kariya a cinikayya, da kuma kalubale ga tsarin cinikayya na kasa da kasa mai bin doka.
“Muna matukar farin ciki da ci gaba da yauƙaƙa dangantakarmu cikin hikima da dabaru a fannonin tattalin arziki, kasuwanci, al’adu, da zamantakewa tsakanin Turkiyya da duka ƙasashen nahiyar Afirka, tare da tabbatar da adalci, daidaito, da moriyar juna ga ɓangarorin biyu, kuma za mu ci gaba da aiwatar da waɗannan manufofi da karfi,” in ji Bolat.
Ya ce jumullar cinikayya tsakanin Turkiyya da Afirka ta ƙaru fiye da sau bakwai tun shekarar 2003.
“Bugu da ƙari, ‘yan kwangilar Turkiyya sun bayar da gagarumar gudunmawa wajen ci gaban Afirka ta hanyar shiga cikin ayyukan ci gaba guda 2,043 a ƙasashen Afirka, inda suka kammala ayyukan gine-gine da suka kai kusan dala biliyan 100,” in ji shi.
Manyan ayyuka
Bolat ya jaddada cewa Turkish Airlines, jirgin saman ƙasa na Turkiya, yana haɗa Afirka da sauran duniya ta hanyar Istanbul, inda jiragen ke zuwa wurare 62 a cikin ƙasashe fiye da 40 na Afirka.
Ya ƙara da cewa Hukumar Haɗin Kai da Ci gaba ta Turkiyya (TIKA) da sauran ƙungiyoyin agaji na Turkiyya suna ci gaba da gudanar da manyan ayyukan al’adu, zamantakewa, da jin kai a fadin nahiyar.
“Kusan ‘yan kasuwa 3,000 daga ƙasashen Afirka sun yi rijista kuma sun zo nan don halartar taron. Dubban ‘yan kasuwa na Turkiyya za su kasance a nan, suna haɗuwa da takwarorinsu na Afirka,” in ji Bolat.
“Za a gudanar da tattaunawa kan batutuwa fiye da bakwai masu muhimmanci. Ministoci shida daga Turkiyya za su halarci tattaunawar a nan yau da gobe, kuma suna shirye don ganawa kai tsaye da ku. Bugu da ƙari, za a gudanar da tarukan kasuwanci a wasu ƙasashe,” kamar yadda ya ƙara da cewa.
Taron Kasuwanci da Tattalin Arziki na 5 tsakanin Turkiyya da Afirka yana gudana a Cibiyar Taro ta Istanbul daga ranar 16 zuwa 17 ga Oktoba. Wannan taron an shirya shi ne ta Hukumar Dangantakar Tattalin Arziki ta Waje (DEIK) tare da haɗin gwiwar Tarayyar Afirka (AU) kuma Ma’aikatar Kasuwanci ta Turkiyya ce ta ɗauki nauyi.
A cikin kwanaki biyu na taron, za a tattauna batutuwa kamar darajar masana’antar tufafi wadda ake gasa a kanta da haɗin gwiwa, samar da kuɗaɗe don buƙatun ababen more rayuwa na Afirka, magunguna da kayan kiwon lafiya, cibiyar dabaru ta Turkiyya da Afirka, jagorancin mata da kasuwanci, samar da abinci, makamashi da hakar ma’adanai, haɗin gwiwar sufurin jiragen sama, da cinikayya ta intanet.