| Hausa
AFIRKA
2 minti karatu
An kama ɗan Muhammad Yusuf, tsohon shugaban Boko Haram a Chadi - Rahotanni
Rahotanni daga Chadi na cewa an cafke wani ƙaramin ɗan cikin wanda ya kafa ƙungiyar Boko Haram, wanda ke jagorantar wani gungun 'yan ta'adda.
An kama ɗan Muhammad Yusuf, tsohon shugaban Boko Haram a Chadi - Rahotanni
Boko Haram sun yi ta'addanci a yankin Tafkin Chadi na shekaru kusan 15. / Hoto: Reuters / Reuters

An kama wani matashi ɗan Mohammed Yusuf, wanda ya kafa Boko Haram, a ƙasar Chadi, inda ake zargin yana jagorantar wata ƙungiyar ta'addanci, kamar yadda wata majiya ta leƙen asiri da tsohon mamban Boko Haram ta tabbatar.

An kama matashin mai suna Mohammed Yusuf tare da wasu mutane biyar da ake zargin mambobin ƙungiyar ta'addanci ne, wadda aka kafa a Nijeriya, ƙasar da ke makwabtaka da Chadi, shekaru kaɗan kafin haihuwarsa.

Mahaifinsa, Mohammed Yusuf, shi ne wanda ya kafa wannan ƙungiyar ta'addancin.

Boko Haram ta shafe kusan shekaru 15 tana haddasa matsalolin tsoro a yankin Tafkin Chadi, tare da kai hare-hare masu tsanani kan ƙauyuka da sansanonin sojoji a 'yan watannin nan.

Rundunar ‘yan sandan Chadi ta tabbatar da kama mutane shida da ake zargin mambobin Boko Haram ne, amma ba ta tabbatar ko ɗaya daga cikinsu ɗan Mohammed Yusuf ba na.

Matashi ɗan ta’adda

Wata majiya daga fannin leƙen asiri na Nijeriya da ke yankin Tafkin Chadi ta shaida wa AFP a ƙarshen mako cewa sun samu rahoton kama wata ƙungiyar ta'addanci mai mutum shida a Chadi.

"Ƙungiyar tana ƙarƙashin jagorancin Yusuf, ƙaramin ɗan marigayi wanda ya kafa Boko Haram," in ji majiyar.

Sai dai majiyar ta ce wannan ƙungiyar ta'addanci ta rabu da Boko Haram saboda saɓani kan aƙida.

Majiyar ta ƙara da cewa Yusuf yana ƙarami lokacin da aka kashe mahaifinsa a shekarar 2009, yayin wani farmakin soji kan Boko Haram, wanda ya yi sanadiyyar mutuwar mutane kusan 800, inda ta bayyana shekarunsa a yanzu da 18.

‘Yan fashin daji

Hotunan da AFP ta gani bayan kama su a Chadi sun nuna wani matashi mai kama da Muhammed Yusuf tsaye kusa da wasu da suka girme shi.

"Jami'an tsaron Chadi ne suka kama shi da ƙungiyarsa. Mutum shida ne gabaɗaya," in ji majiyar da ta gaya wa AFP.

Rundunar ‘yan sandan Chadi ta bayyana cewa sun kama "'yan ta'adda da ke aiki a cikin birni... ba su da takardun izinin zama, kuma mambobin Boko Haram ne," in ji kakakin ‘yan sanda Paul Manga na birnin N'Djamena.

Ya ce an kama gungun ne "watanni kaɗan da suka gabata."

Cibiyar yaƙi da ta'addanci ta Nijeriya da hukumar leƙen asiri ta ƙasa ba su amsa tambayoyin da AFP ta yi musu ba nan-take.

Rumbun Labarai
Fafaroma Leo ya nufi Kamaru ƙasa ta biyu a ziyararsa ta Afirka
Yaƙi ya jefa fiye da kashi 70 cikin 100 na 'yan ƙasar Sudan cikin talauci, in ji MƊD
Yadda yakin Iran ke shafar tattalin arziki, yanki da siyasar Afirka
Za a cim ma yarjejeniyar bututun gas na Nijeriya-Maroko kan biliyan $25 a bana: Jami'i
Fafaroma Leo ya fara ziyararsa ta farko zuwa Afirka
Matsalar yunwa a Sudan: Miliyoyin mutane na cin abinci sau ɗaya a rana
Ana gudanar da zaɓen shugaban ƙasa a Jamhuriyar Benin
Shugaban ƙasar Djibouti Guelleh ya sake yin nasara karo na shida
Ana gudanar da zaɓen shugaban ƙasa a Djibouti inda Guelleh da ke mulki ke neman wa'adi na shida
Daga hanyoyin mulkin mallaka zuwa na korar mutane: Afirka da siyasar korar baƙi daga wata ƙasa
Yadda ajujuwan Afirka ke fuskantar jarrabawa mafi tsauri a duniya
Kamaru ta ce ‘yan kasarta 16 sun mutu yayin taya Rasha yaki da Ukraine
Dalilin da ya sa Kenya da Ethiopia suka zama manyan masana'antun furanni a duniya
Ambaliyar ruwa ta kashe mutane 15 a Angola
Senegal ta haramta wa jami'an gwamnati tafiye-tafiye marasa muhimmanci zuwa ƙasashen waje
Yadda aikin dala miliyan 240 ke bai wa al’umar gaɓar teku a Benin da Mauritania damar gwagwarmaya
Gwamnatin Madagascar ta daƙile yunƙurin kashe shugaban ƙasar Michael Randrianirina
Sudan ta yi Allah wadai da 'mummunan' harin da RSF ta kai wani asibiti yayin allurar rigakafin yara
Ghana za ta fara aiwatar da shirin shiga ƙasar ba tare da biza ba ga dukkan 'yan Afirka
Shugaban riƙon jihar Kudu maso yammacin Somaliya zai hau kan mulki bayan ajiye aikin shugaba