| hausa
AFIRKA
2 minti karatu
Za a ƙara farashin man fetur a Ghana
Bayanai daga masana’natar mai sun nuna cewa za a kara farashin mai kama daga kashi 1.18 cikin 100 zuwa kashi 3.54 cikin 100, inda za a sayar da ko wace lita ɗaya ta mai kan kuɗi GH¢13.15 (wato naira 1731.90 kuɗin Nijeriya).
Za a ƙara farashin man fetur a Ghana
Rahotanni sun ce ƙrin darajar kuɗin cedi ya taƙaita ƙarin farashin man da ake hasashe
17 Nuwamba 2025

Ana tsammanin masu sayar da mai a ƙasar Ghana su fara ƙara farashin mai a daga ranar Litinin 17 ga watan Nuwamba.

Rahotanni daga ƙasar suna cewa wannan zai faru ne sakamakon nazari na lokaci zuwa lokaci da aka yi game da farashin mai da kuma bayanai game da makomar farashin mai daga ƙungiyar kare muradun masu amfani da mai na ƙasar (COPEC), wadda ta yi hasashen ƙari na kashi 1 zuwa kashi 4 cikin 100 kan kowace litar man fetur.

Kafar JoyFM ta ƙasar ta ambato wasu kamfanonin mai na ƙasar na cewa za su sauya farashin mansu natake yayin da wasu ke cewa za su kalli yadda gogayya za ta kasance a kasuwa kafin su ɗauki mataki.

Dalilai

Rahoton yanayin farashin da COPEC ta fitar ta ce muhimmin abin da zai yi silar ƙarin farashin da ake tsammani shi ne ƙarin farashin ɗanyen mai a kasuwar duniya.

Farashin ɗanyen mai ya ƙaru da kashi 2.95 cikin 100 a tsakiyar watan Nuwamba shekarar 2025 — daga $62.82 zuwa $64.67 — yayin da ake ƙara alaƙanta barazanar ƙarin farashi da damuwa ta haraji da dakatar da gwamnatin Amurka da kuma sabbin takunkumai kan man Rasha.

Bisa wannan farashin nau’o’i na mai sun ƙaru sosai:

Farashin man fetur ya ƙaru da kashi 3.85 cikin  yayin da Farashin man gas ya ƙaru da kashi 12 cikin 100.

Farashin iskar kuma ya ƙaru n eda kashi 6.97 cikin 100.

Duka da cewa darajar kuɗin ƙasar (cedi) ta dan farfaɗo kwanan nan, darajar da kuɗin ya ƙara bai kai ya hana ƙari a farashin man ba, in ji rahotanni.

Wasu rahotanni sun ce da ba don ƙarin darajar cedi ba, da ƙarin farashin man ya yi yawa a ƙasar.

Rahoton ƙungiyar COPEC ya nuna cewa a lokacin nazari kan farashin daga ranar 16 ga watan Nuwamba na shekarar 2025, cedi ya ƙara daraja daga GH¢11.12 zuwa GH¢10.94 kan dala ɗaya — ƙarin daraja na kasha 1.57 cikin 100.

Farashin da ake tsammanin za a sayar da mai

Bayanai daga masana’natar mai sun nuna cewa ƙarin farashin mai zai karu da kashi 1.18 cikin 100 zuwa kashi 3.54 cikin 100, inda za a sayar da kowace lita ɗaya ta mai kan kuɗi GH¢13.15 (wato naira 1731.90 kuɗin Nijeriya).

Ana tsammanin farashin LPG zai ƙaru da tsakanin kashi 1.32 cikin 100 zuwa kashi 3.53 cikin 100.

Rumbun Labarai
Ghana za ta tura injiniyoyin soji don taimakawa wajen sake gina Jamaica bayan afkuwar guguwa
Mutane 70 sun ɓace bayan jirgin ruwa ɗauke da mutum 120 ya kife a DRC
Wata ƙungiya ta zargi kamfanin Nestle da sayar wa Afirka abincin jarirai mai sikari da yawa
Ranar Makewayi ta Duniya: Kundin tsafta na Afirka don inganta lafiya da mutunci
Sabon Alƙalin Alƙalan Ghana Baffoe-Bonnie ya fara aiki
An raba fiye da mutum 100,000 da gidajensu a Al Fasher na Sudan daga lokacin da RSF ta ƙwace birnin
Kafafen watsa labaran Afirka: Abokan kawo ci gaba da ake mantawa da su
Ruftawar mahaƙar ma’adanai ta yi ajalin aƙalla mutum 32 a DRC
An samu rahotanni 32 na yi wa 'yan mata fyade bayan RSF ta ƙwace birnin Al Fasher - Likitoci
Mutum huɗu sun rasu bayan jiragen ruwa biyu na 'yan ci-rani sun kife a gaɓar tekun Libya
DR Congo da M23 sun cim ma yarjejeniyar zaman lafiya 'ta tarihi' a Qatar
AfDB zai ba Nijar CFA biliyan 98.7 domin magance matsalar ruwa ta shekara 70 a Zinder
MDD ta yi gargaɗi kan ƙazancewar yaƙin Sudan, ta yi kira kan barin shigar da kayan agaji
An gabatar da GH¢302bn a matsayin kasafin kuɗin Ghana na 2026 ga majalisar dokokin ƙasar
Sojojin Sudan sun daƙile harin RSF kan filin jirgin sama da dam a arewacin ƙasar
Rubio ya nemi a daina bai wa RSF makamai, ya ɗora wa rundunar laifi kan kashe-kashe a Al Fasher
Dalilin da ya sa TikTok ya goge bidiyoyi miliyan 1.5 da 'yan Uganda suka wallafa
Mutum 12 sun mutu a turmutsutsun neman aikin soja a Ghana – Rahotanni
Mahaucin Al Fasher: Yadda hotonsa ya zama alamar bakin cikin Sudan
UN Women: Mata da 'yan mata 11M suna fama da matsanancin ƙarancin abinci a Sudan sakamakon yaƙi